Hòa tan hoàn toàn 32,5g muối Sắt(III)clorua trong 100 ml dd NaOH. Kết tủa thu được đem phản ứng hết với 200g dung dịch ax Sunfuric H2SO4.
a. Viết PTHH
b. Tính nồng độ phần trăm của dung dịch H2SO4 đã dùng?.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
a) PTHH Phản ứng Na2CO3 + Ba(OH)2 -----> 2NaOH + BaCO3
b) \(n_{Na_2CO_3}=C_M.V=1.0,1=0,1\left(mol\right)\)
=> \(n_{BaCO_3}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow m_{BaCO_3}=n.M=0,2.197=39,4\left(g\right)\)
c) \(m_{Ba\left(OH\right)_2}=n.M=0,1.171=17,1\left(g\right)\)
=> \(C\%_{Ba\left(OH\right)_2}=\frac{m_{Ba\left(OH\right)_2}}{m_{dd}}.100\%=\frac{17,1}{200}.100\%=8,55\%\)
answer
ok i will make friends with you
Study well
remember k
TL
Tôi không nhớ khi nào tôi không nói đươc tiếng Việt
HT
nhớ k
có thể KB
mC = 58 . 82,76 : 100 = 48 đvC
=> 4C
mH = 58 - 48 = 10 đvC
=> 10H
Công thức phân tử: C4H10
31 / Cả A và D đều ko kết tủa
36/ C vì Na2O + HCl -> NaCl + H2O
37/ D vì Ag yếu hơn H2 nên ko đẩy đc
49/ mình ko biết làm :((
50/ 2Fe(OH)3 -> Fe2O3 + 3H2O
=> Fe2O3 là chất rắn
số mol của Fe2O3 là : n = m / M = 24 / ( 56*2 + 16*3 ) = 24 / 160 = 0,15 mol
Theo pthh =>> số mol của Fe(OH)3 là : 0,15 * 2 = 0,3 mol
khối lượng của Fe(OH)3 là : m = n*M = 0,3 * ( 56+ 17*3) = 0,3 * 107 = 32,1 gam
=>> x = 32,1 gam
hình như là sai đáp án cho sai rồi bạn
Bằng phương pháp hóa học, hãy phân biệt các lọ đựng các dung dịch sau: KOH; Ba(OH)2 ; K2SO4; H2SO4; HCl
Ta dùng quỳ tím để phân bt
Nhóm 1 : KOH , Ba(OH)2 làm quỳ tím hóa xanh
=> Cho H2SO4 vào lọ nào kết tủa trắng thì Là Ba(OH)2 , lọ còn lại là KOH
Nhóm 2 : HCl và H2S04 làm quỳ tím hóa đỏ
Cho Crôm lò nào kết tủa thì là HCL còn lại là H2SO4
Nhóm 3 : K2S04 không làm quỳ tím chuyển màu
a) Phương trình hóa học
\(FeCl_3+3NaOH\rightarrow Fe\left(OH\right)_3+3NaCl\) ;
2NaCl + H2SO4 ---> Na2SO4 + 2HCl
b) \(n_{FeCl_3}=\frac{m}{M}=\frac{32,5}{162,5}=0,2\)(mol)
=> \(n_{NaCl}=0,6\left(mol\right)\)
=> \(n_{H_2SO_4}=0,3\left(mol\right)\)
=> \(m_{H_2SO_4}=n.M=0,3.98=29,4\)(g)
=> \(C\%_{H_2SO_4}=\frac{m_{H_2SO_4}}{m_{dd}}.100\%=\frac{29,4}{200}.100\%=14,7\%\)
a/ FeCl3 + 3NaOH -> Fe(OH)3 (kết tủa) + 3NaCl (1)
2Fe(OH)3 + 3H2SO4 -> Fe2(SO4)3 + 6H2O (2)
b/ mol của FeCl3 là : n=m/M = 32,5 / 162,5 =0,2 mol
100ml=0,1l
số mol của NaOH là : n = V / 22,4 = 0,1 / 22,4= 1/224 mol
=>> NaOH p/ứ hết , FeCl3 dư
theo PTHH(1) =>> số mol của Fe(OH)3 là 1/672 mol
theo pthh (2) =>> số mol H2SO4 là 1/672 : 2 * 3 = 1/448 mol
Tổng khối lượng của H2SO4 là : m=n*M = 1/448 * 980=0,21875 lít
Nồng đọ % của dd H2SO4 là : C% = 0,2 / 0,21875 * 100% = 91,42...~~ 91,4 %
-------------Chúc bạn học tốt !-------------------