tính nhiệt lượng cần thiết để đun sôi một ấm nước bằng nhôm nặng 0,5 kg đựng 1lít nước ở nhiệt độ 30oC
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


\(Q_{cần}=\left(m_{Al}.c_{Al}+m_{H_2O}.c_{H_2O}\right).\left(t-t_0\right)=\left(0,5.880+1.4200\right).\left(100-30\right)=324800\left(J\right)\)

a. tính nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi ấm nước
b. nếu giả sử chỉ cung cấp nhiệt lượng 388 560J cho ấm nc. hỏi khi đó nước đã tăng thêm bn độ?
Đổi: 200g= 0,2kg
\(Q=Q_{Nhôm}+Q_{Nước}=\left(t-t_0\right).\left(m_{Al}.c_{Al}+m_{H_2O}.c_{H_2O}\right)\\ =\left(100-20\right).\left(0,2.880+1,5.4200\right)=518080\left(J\right)\)
Cái nhiệt dung riêng của nhôm là 880J/kg.K hoặc 880,5J/kg.K em hấy

Vì ruột phích có tráng một lớp thuỷ ngân mỏng, nên bức xạ của nhiệt lượng bị lớp thuỷ ngân phản xạ mà chịu nằm lại trong ruột phích.
⇒ Làm cho con đường của bức xạ nhiệt cũng bị ngăn chặn triệt để.
Chúc bạn học tốt

\(Theo.PTCBN:\\ Q_{thu}=Q_{toả}\\ \Leftrightarrow m_{H_2O}.c_{H_2O}.\left(t-t_{nước}\right)=m_{Cu}.c_{Cu}.\left(t_{Cu}-t\right)\\ \Leftrightarrow3.4200.\left(35-33\right)=m_{Cu}.380.\left(100-35\right)\\ \Leftrightarrow m_{Cu}\approx1,020243\left(kg\right)\)
Tóm tắt
`m_1 =0,5kg`
`c_1 =880` \(J/kg.K\)
`V=1l=1kg`
`c_2 =4200` \(J/kg.K\)
`t_1 =30^o C`
`t_2 =100^o C`
Giải
Nhiệt lương cần thiết để đun sôi ấm nước bằng nhôm là
`Q_1 =m_1 c_1 Δt=0,5*880*(100-30)=30800(J)`
Nhiệt lượng càn thiết để đun sôi nước là
`Q_2 =m_2 c_2 Δt=1*4200*(100-30)=294000(J)`
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi ấm nước bằng nhôm đựng nước là
`Q=Q_1 +Q_2 =30800+294000=324800(J)`