Một cốc nước có độ cao là 12cm Nước có trọng lượng riêng kà 10000N/m3 Tính áp suất của nước tác dụng lên 1 điểm cách đáy
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Áp suất nước tác dụng lên một điểm cách đáy:
\(p=d\cdot h=10000\cdot12\cdot10^{-2}=1200N/m^2\)


a = 20cm = 0,2m
b = 10cm = 0,1m
c = 5cm
\(D_S=7800\) (kg/m3)
\(p=?\)
thể tích của vật là:
\(V=a\cdot b\cdot c=20\cdot10\cdot5=1000\left(cm^3\right)=1\cdot10^{-3}\left(m^3\right)\)
khối lượng của vật đó là:
\(m=D\cdot V=7800\cdot1\cdot10^{-3}=7,8\left(kg\right)=78N\)
áp suất của vật đó tác dụng lên sàn nhà là:
\(p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{78}{0,2\cdot0,1}=3900\) (N/m2)


Câu 28.
a)Trọng lượng vật: \(P=10m=10\cdot26,325=263,25N\)
Áp lực vật tác dụng lên mặt bàn là trọng lượng vật.
\(\Rightarrow F=P=263,25N\)
Diện tích khối thép ép lên mặt bàn:
\(S=\dfrac{F}{p}=\dfrac{263,25}{11700}=0,0225m^2=225cm^2\)
b)Chiều dài cạnh khối thép: \(a=\sqrt{S}=\sqrt{225}=15cm\)
c)Khối lượng riêng khối thép: \(m=D\cdot V=D\cdot a^3\)
\(\Rightarrow D=\dfrac{m}{a^3}=\dfrac{26,325}{0,15^3}=7800kg/m^3\)

Thể tích vật chiếm chỗ là:
\(V=0,5l=0,5dm^3=5\cdot10^{-4}m^3\)
Lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên vật là:
\(F_A=d\cdot V=10D\cdot V=10\cdot1000\cdot5\cdot10^{-4}=5N\)
Trọng lượng của vật là:
\(P=F_A+F=5+8,5=13,5N\)
Khối lượng của vật là:
\(P=10m\Rightarrow m=\dfrac{P}{10}=\dfrac{13,5}{10}=1,35kg\)
⇒ Chọn C và D
Áp suất nước tác dụng lên một điểm cách đáy:
\(p=d\cdot h=10000\cdot12\cdot10^{-2}=1200N/m^2\)