Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

125 : ( 5x-1 x 52x) = \(\dfrac{1}{25}\)
5x-1x 52x = 125 : \(\dfrac{1}{25}\)
5x . \(\dfrac{1}{5}\) . 52x = 125 . 25
\(\dfrac{5^{2x+x}}{5}\) = 55
53x = 56
⇒ 3x = 6
x = 2

Ta có: \(t=40p=\dfrac{2}{3}h\)
Vận tốc của xe là:
\(v=\dfrac{s}{t}=\dfrac{36}{\dfrac{2}{3}}=54\left(km/h\right)\)

12km/h=3.(3)m/s
An cần số thời gian để đi từ nhà đến trường là
1500 : 3.(3)= 450s = 7.5p
An đi đến trường trong thời gian là
7 giờ + 7.5p + 5p = 7 giờ 12.5 p
Vậy An không muộn học

Bài 1: Trong các số 0; -8; -0.6; ; , số hữu tỉ là số có thể biểu diễn dưới dạng a/b, trong đó a và b là hai số nguyên và b khác 0. Trong các số đã cho, số hữu tỉ là -8 và -0.6.
Bài 6: Để tính số tiền cần trả để mua đủ lưới thép làm hàng rào, ta cần tính diện tích bề mặt của hàng rào trước. Diện tích bề mặt của mảnh đất hình chữ nhật là 3m x 4m = 12m^2. Vì hàng rào có chiều cao 0.5m, nên diện tích bề mặt của hàng rào là 2 x (3 + 4) x 0.5 = 7m^2.
Giá của mỗi mét vuông lưới thép là 90,000 đồng, vậy số tiền cần trả để mua đủ lưới thép làm hàng rào là 7m^2 x 90,000 đồng/m^2 = 630,000 đồng.
Bài 7: Cửa hàng đã bán 65 xe với lợi nhuận 30% so với giá gốc. Vậy số xe được bán với giá lợi nhuận là 65 x 30% = 19.5 xe. Vì không thể bán được 0.5 xe, nên số xe được bán với giá lợi nhuận là 19 xe.
Cửa hàng còn lại 35 xe, được bán lỗ 7% so với giá gốc. Vậy số xe được bán với giá lỗ là 35 x 7% = 2.45 xe. Tương tự như trên, số xe được bán với giá lỗ là 2 xe.
Tổng số tiền lãi hoặc lỗ sau khi bán hết 100 xe là (65 x 30% x 300,000) + (35 x -7% x 300,000) = 3,675,000 đồng.
Bài 8: Chị Mai đã thanh toán trước 40% tổng số tiền và trả góp mỗi tháng 350,000 đồng trong vòng hai năm.
Giả sử tổng số tiền của chiếc laptop là x. Vậy số tiền chị Mai đã thanh toán trước là 40% x = 0.4x.
Số tiền còn lại chị Mai phải trả góp là x - 0.4x = 0.6x.
Số tiền còn lại này sẽ được trả góp trong vòng hai năm, tức là 24 tháng. Vậy số tiền trả góp mỗi tháng là (0.6x) / 24 = 350,000 đồng.
Từ đây ta có phương trình: (0.6x) / 24 = 350,000.
Giải phương trình này, ta có x = (350,000 x 24) / 0.6 = 14,000,000 đồng.
Vậy chị Mai đã mua chiếc laptop với giá 14,000,000 đồng.
Bài 9: Bác Lan đã mua một pizza rau củ giá 139,000 đồng và một pizza thập cẩm giá 289,000 đồng.
Giảm giá 10% cho cả hai sản phẩm, ta có giá gốc của pizza rau củ là 139,000 - (139,000 x 10%) = 125,100 đồng.
Giảm giá 10% cho cả hai sản phẩm, ta có giá gốc của pizza thập cẩm là 289,000 - (289,000 x 10%) = 260,100 đồng.
Sau đó, giảm thêm 5% khi mua hai sản phẩm trở lên. Vậy tổng số tiền Bác Lan phải trả là 125,100 + 260,100 - (125,100 + 260,100) x 5% = 369,240 đồng.
Vậy Bác Lan phải trả tổng cộng 369,240 đồng.

Vì 12 ,102 và 140 là số chẵn nên
a, Để tổng A chia hết cho 2 thì x phải là số chẵn
b, Để tổng A không chia hết cho 2 thì x phải là số lẻ
Tốc độ ô tô trên quãng đường đầu: \(v_1=54km/h\)
Quãng đường thứ nhất ô tô đi: \(S_1=v_1t_1=54\cdot\dfrac{20}{60}=18km\)
Tóc độ ô tô trên quãng đường thứ hai: \(v_2=12,5m/s=45km/h\)
Thời gian ô tô đi trên quãng đường thứ hai:
\(t_2=\dfrac{S_2}{v_2}=\dfrac{30}{45}=\dfrac{2}{3}h\)
Tốc độ ô tô trên cả hai quãng đường là:
\(v_{tb}=\dfrac{S_1+S_2}{t_1+t_2}=\dfrac{18+30}{\dfrac{20}{60}+\dfrac{2}{3}}=48km/h\)
48 km\h