Câu 19. Vật dao động điều hòa theo phương trình x = 8cos(4pi*t) , cm. Thời điểm lần đầu tiên vật qua vị trí có li độ bằng -4căn 3 cm theo chiều dương là
K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


LH
21 tháng 8 2024
bạn còn cần câu trả lời nữa ko ạ?
cảm ơn ^^
#hoctot
Ta có \(A=8cm;\omega=4\pi rad/s;\varphi_0=0rad\) \(\Rightarrow T=\dfrac{2\pi}{\omega}=0,5\left(s\right)\)
Vật đi qua vị trí có li độ bằng \(-4\sqrt{3}cm\) theo chiều dương thì \(\varphi=\dfrac{4\pi}{3}\)
\(\Rightarrow\Delta\varphi=\dfrac{4\pi}{3}\left(rad\right)\)
\(\Rightarrow\Delta t=\dfrac{\Delta\varphi}{2\pi}.T=\dfrac{\dfrac{4\pi}{3}}{2\pi}.0,5=\dfrac{1}{3}\left(s\right)\)
Vậy thời gian để vật đi qua vị trí có li độ bằng \(-4\sqrt{3}cm\) theo chiều dương là \(\dfrac{1}{3}s\)