(1 điểm) Một viên đá được thả rơi tự do. Cho biết trong giây cuối cùng trước khi chạm đất, vật đã rơi được đoạn đường dài 14,7 m. Lấy gia tốc rơi tự do g = 9,8 m/s2. Tính thời gian rơi tự do của viên đá.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


R=U/I
R:điện trở (ôm*)
U:hiệu điện thế (V)
I:cường độ dòng điện(A)

5 10 15 20 25 10 20 30
b) 5s - 15s : Chuyển động tăng dần đều
15s - 25s : Chuyển động thẳng đều
c) Vận tốc trong 15s đầu là
v = d / t = (30 - 10) / (15-5) = 2 m/s
Trong suốt quá trình chuyển động
v = d / t = (30 - 0)/ (25 - 0) = 1,2 m/s

Đổi : \(300m=0,3km;1p=\dfrac{1}{60}h\)
a)
\(v_1=S_1:t_1=0,3:\dfrac{1}{60}=18\left(km/h\right)\\ v_2=S_2:t_2=8,1:0,5=16,2\left(km/h\right)\)
Vì : `18>16,2` hay \(v_1>v_2\)
Vậy người thứ nhất đi nhanh hơn
b) Đổi : `30p=0,5h`
Sau `30` phút, người thứ nhất đi được :
\(S_{1-30p}=18.0,5=9\left(km\right)\)
Sau `30` phút, người thứ hai đi được :
\(S_{2-30p}=16,2.0,5=8,1\left(km\right)\)
Vậy `2` người cách nhau :
`9-8,1=0,9(km)`
Đổi : 300�=0,3��;1�=160ℎ300m=0,3km;1p=601h
a)
�1=�1:�1=0,3:160=18(��/ℎ)�2=�2:�2=8,1:0,5=16,2(��/ℎ)v1=S1:t1=0,3:601=18(km/h)v2=S2:t2=8,1:0,5=16,2(km/h)
Vì : 18>16,218>16,2 hay �1>�2v1>v2
Vậy người thứ nhất đi nhanh hơn
b) Đổi : 30�=0,5ℎ30p=0,5h
Sau 3030 phút, người thứ nhất đi được :
�1−30�=18.0,5=9(��)S1−30p=18.0,5=9(km)
Sau 3030 phút, người thứ hai đi được :
�2−30�=16,2.0,5=8,1(��)S2−30p=16,2.0,5=8,1(km)
Vậy 22 người cách nhau :
9−8,1=0,9(��)9−8,1=0,9(km)

Dưới tác dụng của hai lực cân bằng, một vật đang đứng yên sẽ tiếp tục đứng yên.
Ví dụ:
Cuốn sách trên bàn chịu tác dụng của hai lực cân bằng là trọng lực và lực nâng của bàn, cuốn sách đang đứng yên sẽ tiếp tục đứng yên mãi.

a. Diện tích đáy của vật là:
S=a^2=0,05^2=2,5.10^{-3}S=a2=0,052=2,5.10−3 (m2)
Áp lực của vật tác dụng lên mặt ngang là:
F=p.S=3400.2,5.10^{-3}=8,5F=p.S=3400.2,5.10−3=8,5 (N)
Áp lực này chính bằng trọng lượng của vật.
b. Áp suất do vật tác dụng lên mặt ngang lúc sau là:
p'=3400+850=4250p′=3400+850=4250 (Pa)
Diện tích tiếp xúc khi đó là:
S'=\dfrac{F}{p'}=\dfrac{8.5}{4250}=2.10^{-3}S′=p′F=42508.5=2.10−3 (m2)
Chiều cao của hình hộp là:
h=\dfrac{2.10^{-3}}{0,05}=0,04h=0,052.10−3=0,04 (m) =4=4 (cm)
bbbbbbbbbbbbbbbbffffffffffffffffffffffffffffbbbbbbbbbbbbbbbbbbtrtttttttttttttttttttttttttttttuiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiyyyyyyyyyyyyyyyy