(3 điểm)
Trong một cuộc thi chạy cự li ngắn, bạn A chạy 100 mét hết 16 giây còn bạn B chạy 60 mét hết 12 giây.
a. Bạn nào chạy nhanh hơn? Tại sao?
b. Nếu hai bạn chạy cùng lúc, cùng chiều thì sau 10 giây hai bạn cách nhau bao nhiêu mét?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Trọng lượng của bạn học sinh là: P = 10m = 10.60 = 600 (N)
Áp suất do bạn đó tác dụng lên sàn nhà là: \(p=\dfrac{P}{s}=\dfrac{600}{0,03}=20000\left(\dfrac{N}{m^2}\right)\)
Trọng lượng bạn đó: \(P=10m=10\cdot60=600N\)
Trọng lượng bạn đó đứng trên mặt đất chính là lực tác dụng lên mặt đất.
\(\Rightarrow F=P=600N\)
Áp suất do bạn đó tác dụng:
\(p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{600}{0,03}=20000Pa\)
Vận tốc của người đó trên quãng đường đầu: \(v_1=\dfrac{s_1}{t_1}=\dfrac{3}{0,5}=6\left(\dfrac{km}{h}\right)\)
Thời gian người đó đi hết quãng đường sau:
\(t_2=\dfrac{s_2}{v_2}=\dfrac{1,08}{10,8}=0,1\left(h\right)\)
Vận tốc trung bình của người đó trên cả hai quãng đường:
\(v_{tb}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{3+1,08}{0,5+0,1}=6,8\left(\dfrac{km}{h}\right)\)
Tóm tắt:
s_1=3s1=3 km
t_1=0,5t1=0,5 h
s_2=1,08s2=1,08 km
v_2=10,8v2=10,8 km/h
v_{tb}=?vtb=?
Bài làm:
Vận tốc cua rnguowif đó trên quãng đường đầu tiên là:
v_1=\dfrac{s_1}{t_1}=\dfrac{3}{0,5}=6v1=t1s1=0,53=6 (km/h)
Thời gian người đó đi hết quãng đường sau là:
t_2=\dfrac{s_2}{v_2}=\dfrac{1,08}{10,8}=0,1t2=v2s2=10,81,08=0,1 (h)
Vận tốc trung bình của người đó trên cả quãng đường là:
v_{tb}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{3+1,08}{0,5+0,1}=6,8vtb=t1+t2s1+s2=0,5+0,13+1,08=6,8 (km/h)
a)Chuyển động cơ học là sự chuyển dời vị trí trong không gian của các vật hay là sự chuyển động của một bộ phận này so với bộ phận khác của cùng một vật.
b)Công thức tính vận tốc: \(v=\dfrac{S}{t}\)
Trong đó:
\(v\) là vận tốc vật (km/h hoặc m/s)
\(S\) là quãng đường vật chuyển động (km hoặc m)
\(t\) là thời gian vật chuyển động (h hoặc giây)
a)Chuyển động cơ học là sự chuyển dời vị trí trong không gian của các vật hay là sự chuyển động của một bộ phận này so với bộ phận khác của cùng một vật.
b)Công thức tính vận tốc: �=��v=tS
Trong đó:
�v là vận tốc vật (km/h hoặc m/s)
�S là quãng đường vật chuyển động (km hoặc m)
�t là thời gian vật chuyển động (h hoặc giây)
a. Vận tốc của người thứ hai là:
\(v_2=\dfrac{36}{\dfrac{30}{60}}=72\left(\dfrac{km}{h}\right)=20\left(\dfrac{m}{s}\right)\)
Vì \(v_1< v_2\) nên người thứ hai đi nhanh hơn
b. Quãng đường người thứ nhất đi được sau 30 phút: \(s_1=v_1t=5.30.60=9000\left(m\right)=9\left(km\right)\)
Quãng đường người thứ hai đi được sau 30 phút:
\(s_2=v_2t=20.30.60=36000\left(m\right)=36\left(km\right)\)
Sau 30 phút khoảng cách giữa hai người là: \(d=100-9-36=55\left(km\right)\)
Từ HN đến Thanh Hóa hết số h là:
11-7=3(h)
Vận tốc của ô tô theo đơn vị km/h là:
144:3=48(km/h)
Đổi 48km/h=13,(3) m/s
Vậy vận tốc của ô tô là 48km/h hay 13,(3)m/s
Công suất bàn ủi là:
P= U.I= 220 . 5 = 1100 (W)
Đổi 15 phút = 900s
Điện năng tiêu thụ trong 30 ngày là:
A= P . t30 ngày= 1100. (900 . 30) = 29 700 000 J = 8,25 KWh
Tiền điện phải trả cho việc sử dụng bàn ủi này trong 30 ngày là:
8,25 . 1600= 13200 đồng
đáp số : 13200 đồng
a. Tốc độ của bạn A: \(v_A=\dfrac{s_A}{t_A}=\dfrac{100}{16}=6,25\left(\dfrac{m}{s}\right)\)
Tốc độ của bạn B: \(v_B=\dfrac{s_B}{t_B}=\dfrac{60}{12}=5\left(\dfrac{m}{s}\right)\)
Vì \(v_A>v_B\) nên bạn A chạy nhanh hơn bạn B
b. Quãng đường bạn A chạy được sau 10 giây là:
\(s_A'=v_At=6,25.10=62,5\left(m\right)\)
Quãng đường bạn B chạy được sau 10 giây là:
\(s_B'=v_Bt=5.10=50\left(m\right)\)
Sau 10 giây, hai bạn cách nhau một khoảng:
\(d=s_A'-s_B'=62,5-50=12,5\left(m\right)\)
a)Tốc độ chạy trung bình của bạn A: \(v_1=\dfrac{S_1}{t_1}=\dfrac{100}{16}=6,25\)m/s
Tốc độ chạy trung bình của bạn B: \(v_2=\dfrac{S_2}{t_2}=\dfrac{60}{12}=5\)m/s
\(\Rightarrow\)Trong 1s bạn A chạy quãng đường 6,25m > 5m là quãng đường bạn B chạy được.
Vậy bạn A chạy nhanh hơn.
b)Sau 10s, bạn A chạy: \(S_1=10\cdot6,25=62,5m\)
Bạn B chạy: \(S_2=10\cdot5=50m\)
Hai bạn cách nhau một đoạn: \(\Delta S=S_1-S_2=62,5-50=12,5m\)