Chị Hồng mua 1kg gạo và 2 kg đậu hết 72000₫, chị Hà mua 2kg đậu và 3kg gạo hết 118000₫..
Hỏi bao nhiêu tiền 1kg gạo và 1 kg đậu?
(Toán giả sử)
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Em ơi? sao mua 2kg gạo và 3 đậu là sao em nhỉ? Ba ki-lô-gam hay như này đây?
Do đều nhân với các số có tận cùng là 4 (chỉ bị ảnh hưởng bởi số tận cùng) nên ta xét:
4 x 4 = 16
16 x 4 = 64
64 x 4 = 256
...
⇒ Số tận cùng chỉ có thể là 4 hoặc 6.
Ta xét dãy: 4; 14; 24; ...; 2004
Khoảng cách giữa mỗi số hạng liên tiếp là: 10
Số số hạng của dãy trên là: (2004 - 4) : 10 + 1 = 201 (số)
⇒ Có lẻ số hạng
Số đầu tiên (tức số thứ 1 - lẻ) là số tận cùng = 4 nên số tận cùng của tích theo đề bài sẽ là 4.
Đáp số: 4
Khi không bán 4kg gạo cuối cùng thì ta sẽ còn lại:
17 + 4 = 21 (kg)
Vậy số gạo khi chưa bán của ngày thứ 3 là"
21 : \(\left(1-\dfrac{1}{4}\right)\) = 28 (kg)
Khi không bán 8kg vào ngày thứ 3 và dừng bán tại đó thì ta còn lại:
28 + 3 = 31 (kg)
Số gạo còn lại sau ngày thứ nhất là:
31 : \(\left(1-\dfrac{3}{5}\right)\) = 72,5 (kg)
Vậy số gạo ban đầu là:
72,5 + 5 : \(\left(1-\dfrac{1}{6}\right)\) = 93 (kg)
Đáp số: 93 kg gạo
số gạo còn lại sau ngày thứ 2 là:
(17+4):3x4=28(kg)
số gạo còn lại sau ngày thứ 1 là
(28+8):3.5=60(kg)
số gạo cửa hàng nhập về là
(60+5):5.6=78(kg)
Đ/S
Bài 8
a; \(\dfrac{12}{13}\) x \(\dfrac{4}{111}\)
= \(\dfrac{3\times4}{13}\) x \(\dfrac{4}{3\times37}\)
= \(\dfrac{16}{481}\)
b; \(\dfrac{1}{100}\) x \(\dfrac{2}{30}\)
= \(\dfrac{1}{100}\) x \(\dfrac{2}{2\times15}\)
= \(\dfrac{1}{1500}\)
c; \(\dfrac{56}{65}\) x \(\dfrac{45}{54}\)
= \(\dfrac{56}{65}\) x \(\dfrac{5}{6}\)
= \(\dfrac{28}{39}\)
Bài 5: Tổng của 2 số là 4989 không chia hết cho 2
nên trong 2 số đó, sẽ có 1 số lẻ, 1 số chẵn
Khoảng cách giữa chúng là 2x200+1=401
Số thứ nhất là \(\dfrac{4989+401}{2}=2695\)
Số thứ hai là 2695-401=2294
Bài 1: Hai số chẵn mà giữa chúng có 501 số chẵn
=>Khoảng cách giữa chúng là 501x2+2=1004
Số thứ nhất là \(\dfrac{3000+1004}{2}=\dfrac{4004}{2}=2002\)
Số thứ hai là 3000-2002=998
Bài 2:
2 số lẻ mà giữa chúng có 12 số chẵn nên khoảng cách giữa chúng là:
2x12=24
Số thứ nhất là (282+24):2=306:2=153
Số thứ hai là 153-24=129
Thể tích nước cần đổ vào là:
1,8 x 0,6 x 0,6 = 0,648 `(m^3)`
Đổi: `0,648m^3=648dm^3=648l`
ĐS: ...
Giá của 2kg gạo và 4kg đậu là:
2 x 72000 = 144000 (đ)
Giá của 1kg gạo là:
144000 - 118000 = 26000 (đ)
Giá của 2kg đậu là:
72000 - 26000 = 46000 (đ)
Giá của 1kg đậu là:
46000 : 2 = 23000 (đ)
ĐS: ...
Số tiền 2 kg gạo là :
\(118000-72000=46000\left(đ\right)\)
Số tiền 1 kg gạo là :
\(46000:2=23000\left(đ\right)\)
Số tiền 2 kg đậu là :
\(72000-23000=49000\left(đ\right)\)
Số tiền 1 kg đậu là :
\(49000:2=24500\left(đ\right)\)
Đáp số : \(23000\left(đ/1kg.gạo\right)\) ; \(24500\left(đ/1kg.đậu\right)\)