Cho 6,5g Zn phản ứng hết 150ml dụng dịch HCl a) Tính VH2 điều kiện thường thu được bằng? b) tính cm HCl bang đầu bằng?
K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


17 tháng 12 2024
Ta có: mBaCl2 = 0,2.208 = 41,6 (g)
\(\Rightarrow C\%_{BaCl_2}=\dfrac{41,6}{41,6+150}.100\%\approx21,7\%\)

16 tháng 12 2024
nCaCO3=m/M=50/100=0.5(mol)
PTHH:CaCo3\(\rightarrow\)CaO+CO2
1 1 1
0.5 0.5 0.5 (mol)
mCaO=M*n=56*0.5=28(g)

16 tháng 12 2024
Bước 1: Hiểu rõ độ tan
- Độ tan của NaCl ở 25 độ C là 36,2 gam có nghĩa là: Ở 25 độ C, cứ 100 gam nước có thể hòa tan tối đa 36,2 gam NaCl để tạo thành dung dịch bão hòa.
Bước 2: Tính toán
-
Ta có tỉ lệ: 100 gam nước hòa tan 36,2 gam NaCl 750 gam nước hòa tan x gam NaCl
-
Từ đó ta suy ra: x = (750 * 36.2) / 100 = 271.5 gam NaCl
Kết luận:
- Khối lượng muối NaCl có thể tan trong 750 gam nước ở 25 độ C để tạo dung dịch bão hòa là 271.5 gam.
Vậy, để tạo thành dung dịch NaCl bão hòa ở 25 độ C, bạn cần hòa tan 271.5 gam NaCl vào 750 gam nước.
Lưu ý:
- Dung dịch bão hòa là dung dịch chứa lượng chất tan tối đa mà dung môi có thể hòa tan ở một nhiệt độ xác định.
- Nếu cho thêm NaCl vào dung dịch này ở cùng nhiệt độ, NaCl sẽ không tan hết mà sẽ lắng xuống đáy.
Hy vọng giải thích này sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về bài toán này!
VN
0

\(n_{Zn}=\dfrac{6,5}{65}=0,1\left(mol\right)\)
PT: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
a, Theo PT: \(n_{H_2}=n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{H_2}=0,1.24,79=2,479\left(l\right)\)
b, \(n_{HCl}=2n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,2}{0,15}=\dfrac{4}{3}\left(M\right)\)