xin cách giải chi tiết câu a
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


10) PT của bạn có bị sai không? Mình nhớ như thế này mà:
\(2KMnO_4\underrightarrow{t^0}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)
11) \(Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)
12) \(Cu\left(OH\right)_2+H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+2H_2O\)

a. PTHH:
\(2Al+3Cl_2\rightarrow^{t^o}2AlCl_3\)
b. \(n_{Al}=\frac{m}{M}=\frac{4,05}{26}=0,15mol\)
\(n_{Cl_2}=\frac{m}{M}=\frac{17,75}{2.35,5}=\frac{17,75}{71}=0,25mol\)
Theo phương trình \(n_{Cl_{2\text{pứ}}}=0,225mol\)
Thực tế thì \(n_{Cl_2}=0,25mol>0,225mol\)
Vậy \(Cl_2\) dư, \(Al\) hết
c. Cách 1: \(m_{AlCl_3}=n.M=0,15.\left(27+3.35,5\right)=0,15.133,5=20,025g\)
Cách 2: \(m_{Cl_{2\text{pứ}}}=n.M=0,225.35,5.2=15,975g\)
Theo định luật bảo toàn khối lượng, có:
\(m_{Al}+m_{Cl_2}=m_{AlCl_3}\Leftrightarrow m_{AlCl_3}=4,05+15,975=20,025g\)
trộn 8g hidro và 48g oxi và đốt cháy . hãy tính khối lượng nước tạo thành sau khi phản ứng hoàn toàn

nH2= 8/2 =4 mol
nO2=48/32 =1,5 mol
pthh: 2H2 + O2→→ 2H2O
SO SÁNH: nH2 /2 < nO2 /1
suy ra chọn nO2 để tính
theo pthh: nH2O = 1,5*2= 3mol
⇒⇒ mH2O= 3*18=54g
HT

1. 2KNO3 ------> 2KNO2 + O2
2. nKNO3 = \({ 5,05{} \over 39 + 14 + 16 . 3}\) = 0,05 (mol )
PTHH: 2KNO3 ---------> 2KNO2 + O2
0,05 0,05 0,025 (mol)
=> mO2 = 0,025 . 32 = 0,8 (g)
3. nKNO2 = \({ 3,4 {} \over 39+14+16.2}\) = 0,04 (mol)
nO2 = \( {0,64{} \over 32}\) = 0,02 (mol)
PTHH: 2KNO3 ---------> 2KNO2 + O2
0,04 0,04 0,02 (mol)
=> mKNO3 = 0,04 . 101 = 4,04 (g)
*HỌC TỐT*
Em ơi, mấy cái bên dưới chị ra kết quả đúng nhưng phép tính sai bởi vì chị ko bt ấn ó. Có j em tham khảo tạm nha