Cho 11,2g hỗn hợp CuO, Fe²O³ hoà tan vừa đủ 146gdd HCl 10%
a) tính % theo khối lượng mỗi oxit trong hỗn hợp ban đầu
b) tính khối lượng dung dịch axit H²SO⁴ 4,9% để hòa tan hoàn toàn các oxit trên
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Dung dịch A tác dụng với Ba(OH)2��(��)2 có các ion sau phản ứng: NH4+,SO42−,CO32−��4+,��42−,��32−
NH4++OH−→NH3+H2OSO42−+Ba2+→BaSO4CO32−+Ba2+→BaCO3nNH3=0,02molCO32−+2H+→CO2+H2OnCO2=0,01mol→nCO32−=nCO2=0,01mol→mBaSO4=4,3−0,01×197=2,33g→nBaSO4=0,01mol=nSO42−��4++��−→��3+�2���42−+��2+→����4��32−+��2+→����3���3=0,02�����32−+2�+→��2+�2����2=0,01���→���32−=���2=0,01���→�����4=4,3−0,01×197=2,33�→�����4=0,01���=���42−
Bảo toàn điện tích trong dung dịch A, ta có:
nNH3=nNH4+=0,02molnNa++nNH4+=2nSO42−+2nCO32−→nNa+=0,02mol→m=0,02×23+0,02×18+0,01×96+0,01×60→m=2,38g
Khối lượng chất tan \(CuSO_4\) mới là :
\(C\%=\dfrac{m_{ct}}{m_{dd}}.100\%\Rightarrow m_{ct}=\dfrac{C\%.m_{dd}}{100\%}=\dfrac{8.384}{100}=30,72\left(g\right)\)
Nồng độ phần trăm \(CuSO_4\) mới là :
\(C\%_{moi}=\dfrac{m_{ct}}{m_{dd}}.100\%=\dfrac{\left(30,72+16\right)}{384}.100\%=12,17\%\)
- CuCl2: \(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)
- Cu(NO3)2: \(CuO+2HNO_3\rightarrow Cu\left(NO_3\right)_2+H_2O\)
- Fe2(SO4)3: \(Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)
- FeCl3: \(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\)
PT: \(H_2SO_4+2NaOH\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O\)
Ta có: \(n_{H_2SO_4}=0,25.1=0,25\left(mol\right)\)
a, Theo PT: \(n_{NaOH}=2n_{H_2SO_4}=0,5\left(mol\right)\Rightarrow V_{NaOH}=\dfrac{0,5}{2}=0,25\left(l\right)\)
b, Theo PT: \(n_{Na_2SO_4}=n_{H_2SO_4}=0,25\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow C_{M_{Na_2SO_4}}=\dfrac{0,25}{0,25+0,25}=0,5\left(M\right)\)
a, PT: \(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)
\(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\)
Gọi: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CuO}=x\left(mol\right)\\n_{Fe_2O_3}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) ⇒ 80x + 160y = 11,2 (1)
Ta có: \(m_{HCl}=146.10\%=14,6\left(g\right)\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{14,6}{36,5}=0,4\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{CuO}+6n_{Fe_2O_3}=2x+6y=0,4\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,02\left(mol\right)\\y=0,06\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{CuO}=\dfrac{0,02.80}{11,2}.100\%\approx14,29\%\\\%m_{Fe_2O_3}\approx85,71\%\end{matrix}\right.\)
b, PT: \(CuO+H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+H_2O\)
\(Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)
Theo PT: \(n_{H_2SO_4}=n_{CuO}+3n_{Fe_2O_3}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{H_2SO_4}=0,2.98=19,6\left(g\right)\Rightarrow m_{ddH_2SO_4}=\dfrac{19,6}{4,9\%}=400\left(g\right)\)