Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Số tiền mua x quyển vở là 7300x(đồng)
Số tiền mua y cái bút bi là 5000y(đồng)
Tổng số tiền Lan cần chi ra là:
7300x+5000y(đồng)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
a) Phương trình biểu thị tổng số tiền mua sách và vở của hai bạn Lan và Hương là bằng nhau là:
5x+50=3x+74
b) Có 5x+50=3x+74
5x−3x=74−50
2x=24
x=12 (nghìn đồng)
Vậy giá tiền của mỗi quyển vở là 12 nghìn đồng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
a.
Số tiền mua x quyển vở là: \(7000x\) (đồng)
Tổng số tiền phải trả là: \(7000x+3000\) (đồng)
Vậy công thức biểu thị tổng số tiền phải trả là:
\(y=7000x+3000\)
Do \(7000\ne0\) nên y là hàm số bậc nhất của x
b.
Số tiền phải trả khi gửi xe và mua 12 quyển vở:
\(7000.12+3000=87000\) (đồng)
c.
Nếu bạn mua 15 quyển vở thì tổng tiền phải trả là:
\(7000.12+3000=108000\) (đồng)
Số tiền này lớn hơn số tiền mang theo nên bạn Dương không thể mua 15 quyển vở
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Gọi a là số quyển vở loại I mà An mua (quyển) (a:nguyên, dương)
=> Số quyển vở loại II mà An mua là: 15 - a (quyển)
Tổng số tiền 15 quyển vở là: 7500a+ 5000.(15-a)= 87500
<=> 2500a = 12500
<=>a=5(TM)
Vậy: An mua 5 quyển vở loại I và 10 quyển vở loại II
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
a) Công thức biểu thị tổng số tiền y (đồng) bạn Dương cần phải trả cho việc gửi xe đạp và mua x quyển vở là: y = 7000.x+ 3 000 (đồng)
y là hàm số bậc nhất của x
b) Số tiền bạn Dương phải trả khi gửi xe và mua 12 quyển vở là: y = 7000. 12+ 3 000 = 87 000 (đồng)
c) Công thức biểu thị số tiền còn lại t (đồng) bạn Dương còn lại sau khi gửi xe và mua x quyển vở là:
t = 100 000 – (7000.x + 3 000) = -7000.x + 97 000 (đồng)
t là hàm số bậc nhất của x
d) Với số tiền trên, bạn Dương không thể mua được 15 quyển vở vì mua 15 quyển vở hết:
7000. 15 = 105 000 (đồng) mà bạn Dương có 100 000 nên không đủ.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Gọi giá loại vở 2 là x
=>Giá loại vở 1 là x+300
Theo đề, ta có: \(\dfrac{12000}{x}-\dfrac{12000}{x+300}=2\)
=>\(12000x+3600000-12000x=2x\left(x+300\right)\)
=>2x^2+600x=3600000
=>x=1200
=>Giá loại 1 là 1500 đồng
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
a: 8 quyển vở có giá là 8x(đồng)
7 cái bút chi có giá là 7y(đồng)
Tổng số tiền phải trả là 8x+7y(đồng)
b: 3 xấp vở có giá là: \(3\cdot10\cdot x=30x\left(đồng\right)\)
2 hộp bút có giá là \(2\cdot12\cdot y=24y\left(đồng\right)\)
Số tiền phải trả là \(30x+24y\left(đồng\right)\)
c: Hai biểu thức tìm được ở trên là đa thức
Giá mới của mỗi quyển vở: \(y-2500\left(đồng\right)\)
Số quyển vở bạn Lan mua: \(x+2\left(quyển\right)\)
Tổng số tiền bạn Lan phải trả: \(\left(x+2\right)\left(y-2500\right)\left(đồng\right)\)
Biểu thức đại số biểu thị số tiền bạn Lan phải trả cho tổng số vở đã mua là: \(\left(x+2\right)\left(y-2500\right)\)