K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

10 tháng 7 2024

Ta có pt 

2Al + 3H2SO4 → Al3(SO4)3+3H2 

Pt2 mol   3 mol     1 mol  3 mol

Đb0.2 mol                           0.3 mol

Ag không tác dụng vậy mAg là 3 g

Số mol H2 là 

nH2=V/22,4 =5,6/22,4= 0,3 ( mol )

Theo pt : nAl = 2/3 nH2 = 2/3 0,3= 0,2 ( mol )

Kl Al là 

m Al = M.n = 27 . 0,2 =5,6 ( g )

Kl X là 3+5,6=8,6 (g)

Thành phần phần trăm theo khối lượng của Al là 

% Al =m Al/mX .100%= 5,6/8,6.100≈ 65,12 %

Thành phần phần trăm theo khối lượng của Ag là

% Ag= 100% - 65, 12%= 34,88 %

loading...
*cái oxy em k chắc á cô:<< em tìm được mấy nguyên tố này th ạ:<.

6 tháng 5 2023

5 tháng 11 2017

5-b,6-a,7-d,8-a

6 tháng 11 2017

Câu 3:

N2+O2\(\overset{t^0}{\rightarrow}\)2NO

4NO+3O2+2H2O\(\rightarrow\)4HNO3

NO3- : làm tăng lượng phân đạm cho cây!

30 tháng 10 2016

Nhìu tấm bị lặp ...

30 tháng 10 2016

đề cương ôn thi hs giỏi hóa ah pn?

22 tháng 6 2017

HNO3+CaCO3−−>Ca(NO3)2 + CO2+H2O

Fe+HCl+Cu(NO3)2−−>Fe(NO3)2 + CuCl2 + H2

22 tháng 6 2017

cái PT 1 sản phẩm có 2 cái thôi mak bn

22 tháng 10 2017

Em có thể hỏi bạn Trần Hữu Tuyển. Cô đã chữa cho bạn ấy đề này rồi

22 tháng 10 2017

Đề ở Diện châu khó thật. Mk nghi Sao làm vậy thôi

7 tháng 9 2017

1. a) Tên gọi của axit:

HNO3: axit nitric

HCl: axit clohidric

H2CO3: axit cacbonic

H2S: axit sunfuhidric

H2SO4: axit sunfuric

H2SO3: axit sunfurơ

Axit mạnh: HCl, HNO3, H2SO4...

Axit yếu: H2S, H2CO3...

8 tháng 9 2017

Bài 3. Tính chất hóa học của axitCảm ơn bạn !!!

23 tháng 10 2017

3.

mdd NaOH = 193,8 + 6,2 = 200 (g)

nNa2O = 0,1 (mol)

Pt: Na2O + H2O ---> 2NaOH

=> nNaOH = 2.nNa2O = 0,2 (mol)

=> \(C\%_{NaOH}=\dfrac{0,2.40.100}{200}=4\%\)

nCuSO4 \(=\dfrac{16.200}{100.160}=0,2\left(mol\right)\)

2NaOH + CuSO4 ---> Na2SO4 + Cu(OH)2

0,2.............0,1................0,1...........0,1

Kết tủa là Cu(OH)2: 0,1 (mol)

=> a = 0,1 . 98 = 9,8 (g)

Dung dịch Y là: CuSO4 (dư) = 0,2 - 0,1 = 0,1 (mol); Na2SO4 = 0,1 (mol)

mddY = mddNaOH + mddCuSO4 - mCu(OH)2

= 200 + 200 - 9,8 = 390,2 (g)

=> C%CuSO4 (dư) = 4,1 %

=> C%Na2SO4 = 3,6%