Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Giải thích:
Để giải bài toán này, ta sẽ sử dụng công thức vận tốc = quãng đường / thời gian.
Lời giải:
Gọi thời gian mà hai xe gặp nhau là t giờ.
Quãng đường mà xe đi từ a đến b trong thời gian t là 72t (vận tốc = 72 km/h).
Quãng đường mà xe đi từ b đến a trong thời gian t là 60t (vận tốc = 60 km/h).
Vì hai xe đi ngược chiều nhau nên tổng quãng đường mà hai xe đi trong thời gian t phải bằng khoảng cách giữa hai điểm a và b, tức là 520 km.
72t + 60t = 520
132t = 520
t = 520 / 132
t ≈ 3.9394 (giờ)
Vậy, hai xe gặp nhau sau khoảng 3.9394 giờ. Để tính vị trí của hai xe lúc gặp nhau, ta sẽ tính quãng đường mà xe đi từ b đến a trong thời gian t:
Quãng đường = vận tốc × thời gian = 60 km/h × 3.9394 giờ ≈ 236.364 km
Vị trí của hai xe lúc gặp nhau cách điểm b là 236.364 km.

gọi v1 là vận tốc người đi xe đạp, v2 là vận tốc người đi xe máy
quãng đường người đi xe đạp sau 30 phút đi là:
\(s_1=v_1\cdot t_1=12\cdot\dfrac{1}{2}=6\left(km\right)\)
vị trí gặp nhau của người đi xe đạp cách A là:
\(s_g=v_1t+s_1=12\cdot t+6\left(km\right)\left(1\right)\)
vị trí gặp nhau của người đi xe máy cách A là:
\(s_g=v_2t=36\cdot t\left(km\right)\left(2\right)\)
từ (1) (2) => 12t + 6 = 36t
=> 6 = 36t - 12t => 6 = 24t => t = 0,25 (h) = 15p
thời điểm 2 xe gặp nhau là:
\(t_g=t_1+t=\dfrac{1}{2}+0,25=0,75\left(h\right)=45\left(\text{phút}\right)\)
vị trí gặp nhau cách A là:
36 x 0,25 = 9 (km)

Thời gian người đó đi trên 4km đầu là 12 :4 = 3(h)
Thời gian người đó đi trên 3 km tiếp theo là: 9:3 = 3(h)
Tốc độ trung bình của người đó trên cả quảng đường là:
(12+9):(3+3) = 3,5 (km/h)
a) Thời gian người đó đi hết 4 km đầu tiên là:
t_1=\dfrac{s_1}{v _1}=\dfrac{4}{12}=\dfrac{1}{3}t1=v1s1=124=31 (h)
Thời gian người đó đi hết 3 km sau là:
t_2=\dfrac{s_2}{v_2}=\dfrac{3}{9}=\dfrac{1}{3}t2=v2s2=93=31 (h)
Tốc độ trung bình trên cả quãng đường là:
v=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{4+3}{\dfrac{1}{3}+\dfrac{1}{3}}=10,5v=t1+t2s1+s2=31+314+3=10,5 (km/h)

tính thời gian người đó đi từ A đến B là 0,5h
v người đó là :
20:0,5 bằng 40 km/h

Tốc độ của người đi xe máy theo đơn vị km/h :30 km/h
Tốc độ của người đi xe máy theo đơn vị m/s :8,33 m/s

cái này mà lớp 7 á cô em đọc bài này rồi trong quyển bồi dưỡng học sinh giỏi vật lí lớp 8 mà ·

Tổng vận tốc hai xe là:
40 + 32 = 72 (km/h)
Thời gian từ 7 giờ đến 8 giờ là:
8 giờ - 7 giờ = 1 giờ
Lúc 8 giờ hai xe cách nhau là:
180 - 72 = 108 (km)
b, Thời gian hai xe gặp nhau là:
180 : 72 = 2,5 (giờ)
Hai xe gặp nhau lúc
7 giờ _+ 2,5 giờ = 9,5 giờ
Đổi 9,5 giờ = = 9 giờ 30 phút
Vậy hai xe gặp nhau lúc 9 giờ 30
Vị trí gặp nhau cách A là:
40 x 2,5 = 100 (km)
Giải:
Thời gian hai người gặp nhau là:
18: (12 + 6) = 1 (giờ)
Vị trí gặp nhau cách A là:
12 x 1 = 12 (km)
Thời gian hai người cách nhau 6 km là:
(18 - 6) : (12 + 6) = \(\dfrac{2}{3}\) (giờ)
\(\dfrac{2}{3}\) giờ = 40 phút
Kết luận:...