Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đặt :
nBa(OH)2= x mol
Ba(OH)2 + MgSO4 --> BaSO4 + Mg(OH)2
x___________x_________x_______x
mkt= mBaSO4 + mMg(OH)2= 233x + 58x = 5.82
<=> 291x = 5.82
<=> x= 0.02
CM Ba(OH)2= 0.02/0.1=0.2M
CM MgSO4= 0.02/0.2=0.1M

Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}C_{M\left(A\right)}=aM\\C_{M\left(B\right)}=bM\end{matrix}\right.\)
Giả sử trộn 50ml dd A với 50ml dd B để thu được 100ml dd C
=> \(\left\{{}\begin{matrix}n_{NaOH}=0,05a\left(mol\right)\\n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,05b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(n_{BaSO_4}=\dfrac{9,32}{233}=0,04\left(mol\right)\)
nH2SO4 = 0,035.2 = 0,07 (mol)
PTHH: Ba(OH)2 + H2SO4 --> BaSO4 + 2H2O
0,04<----0,04<-------0,04
2NaOH + H2SO4 --> Na2SO4 + 2H2O
0,06<----0,03
=> \(\left\{{}\begin{matrix}0,05a=0,06\\0,05b=0,04\end{matrix}\right.\)
=> a = 1,2; b = 0,8
20 ml dd A chứa nNaOH = 0,02.1,2 = 0,024 (mol)
\(n_{Al_2O_3}=\dfrac{20,4}{102}=0,2\left(mol\right)\)
PTHH: 2NaOH + Al2O3 --> 2NaAlO2 + H2O
0,024-->0,012
Ba(OH)2 + Al2O3 --> Ba(AlO2)2 + H2O
0,188<---0,188
=> \(V_{dd.B}=\dfrac{0,188}{0,8}=0,235\left(l\right)=235\left(ml\right)\)

n\(_{Ba\left(OH\right)_2}\)=0,05.0,05=0,0025mol
n\(_{HCl}\)=0,15.0,1=0,015mol
PTPU
Ba(OH)\(_2\)+ 2HCl->BaCl\(_2\) + H\(_2\)O
0,0025..........0,005.....0,0025.........0,0025(mol)
=>n\(_{HCl_{dư}}\)=0,01mol
C\(_{M_{HCl}}\)=0,01/0,2=0,05M
=>n\(_{BaCl_2}\)=0,0025mol
C\(_{M_{BaCl_2}}\)=0,0025/0,2=0,0125M

a) Số mol của NaOH là : n = 0,2 mol
Nồng độ mol của dung dịch A là: \(C_M=\dfrac{0,2.1000}{800}=0,25M\)
b) Thể tích nước cần dùng :
Số mol NaOH có trong 200 ml dung dịch NaOH 0,25 M:
\(n_{NaOH}=\dfrac{0,25.200}{1000}=0,05mol\)
Thể tích dung dịch NaOH 0,1 M có chứa 0,05 NaOH
\(V_{dd}=\dfrac{0,05.1000}{0,1}=500ml\)
Vậy thể tích nước phải thêm là:
\(V_{H_2O}=500-200=300ml\)

Trần Tuyết Như Ý, mình quên mất đấy, cứ ngỡ đề cho là "các chất có trong dung dịch sau phản ứng". Cảm ơn bạn nha!
Phuong Anh Mình bổ sung phần a bạn nhé!
Theo PT: \(n_{H_2O}=2n_{Ca\left(OH\right)_2}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{H_2O}=0,2.18=3,6\left(g\right)\)

PTHH: Ba(OH)2 + 2HCl -> BaCl2 + 2H2O
NaOH + HCl -> NaCl + H2O
Ta có:
nHCl = 0,5.1 = 0,5 mol
mNaOH = 50.20% = 10 gam
=> nNaOH = 10/40 = 0,25 mol
=> nHCl = 2nBa(OH)2 + nNaOH
=> nBa(OH)2 = (0,5−0,25)/2 = 0,125 mol
=> a = CM Ba(OH)2 = 0,125/0,2 = 0,625M

Bài 2:
a) PTHH: \(Na_2SO_4+BaCl_2\rightarrow2NaCl+BaSO_4\)
b) Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Na_2SO_4}=0,08\cdot0,5=0,04\left(mol\right)\\n_{BaCl_2}=0,12\cdot0,5=0,06\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Xét tỉ lệ: \(\frac{0,04}{1}< \frac{0,06}{1}\) \(\Rightarrow\) Na2SO4 phản ứng hết; BaCl2 còn dư
\(\Rightarrow n_{BaSO_4}=0,04mol\) \(\Rightarrow m_{BaSO_4}=0,04\cdot233=9,32\left(g\right)\)
c) Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{NaCl}=2n_{Na_2SO_4}=0,08\left(mol\right)\\n_{BaCl_2\left(dư\right)}=0,02\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C_{M_{NaCl}}=\frac{0,08}{0,2}=0,4\left(M\right)\\C_{M_{BaCl_2\left(dư\right)}}=\frac{0,02}{0,2}=0,1\left(M\right)\end{matrix}\right.\) (Coi như thể tích dd không đổi)
\(a.n_{CuSO_4}=\dfrac{7,5}{250}=0,03\left(mol\right)\\ C_{MddCuSO_4}=\dfrac{0,03}{0,2}=0,15\left(M\right)\\ b.C_{MddBa\left(OH\right)_2}=\dfrac{C\%_{ddBa\left(OH\right)_2}.10.D_{ddBa\left(OH\right)_2}}{M_{Ba\left(OH\right)_2}}\\ =\dfrac{20,684.10.1,25}{171}\approx1,512\left(M\right)\)