K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

17 tháng 12 2021

\(V_{chìm}=150-120=30cm^3\)

\(F_A=d\cdot V_{chìm}=10000\cdot30\cdot10^{-6}=0,3N\)

Trọng lượng vật:

\(P=F+F_A=4,2+0,3=4,5N\)\

Trọng lượng riêng của vật:

\(d=\dfrac{P}{V}=\dfrac{4,5}{30\cdot10^{-6}}=150000\)N/m3

12 tháng 1 2022

tk:

12 tháng 1 2022

Thể tích của vật là :

\(165-120=45\left(cm^3\right)=4,5.10^{-5}\left(m^3\right)\)

a) Lực đẩy ác si mét tác dụng lên vật :

\(F_A=d.V=10000.4,5.10^{-5}=0,45\left(N\right)\)

b) Trọng lượng riêng của chất làm nên vật là :

\(d=\dfrac{P}{V}=\dfrac{3,35}{4,5.10^{-5}}=74444,\left(4\right)\left(\dfrac{N}{m^3}\right)\)

15 tháng 4 2021

a) Thể tích của vật là:

       V = 175 - 130 = 45 (cm3)

45 cm3 = 9/200000 m3

FA = d2.V = 10000.9/200000 = 0,45 (N)

Vật chìm hoàn toàn trong nước. Gọi trọng lượng riêng của vật là d1, của nước là d2.

Ta có:                              P - FA = 4,2 

                                d1.V - d2.V = 4,2

                    d1.9/200000 - 0,45 = 4,2

=> d1.9/200000 = 4,2 + 0,45 = 4,65

=> d1 = 4,65 / 9/200000  \(\approx\)  103333,33 (N/m3)

15 tháng 4 2021

cảm ơn nhều

13 tháng 12 2021

a,Theo đề ta có cách tính thể tích của vật là

\(V_v=V'-V_0=175-130=45\left(cm^3\right)=45\cdot10^{-6}\left(m^3\right)\)

Lực đẩy Ac si mét tác dụng lên vật là 

\(F_a=V_v\cdot d_n=45\cdot10^{-6}\cdot10000=0,45\left(N\right)\)

b, Trọng lượng của vật là

\(P=F-F_a=4,2-0,45=3,75\left(N\right)\)

Trọng lượng riêng của chất làm nên vật là

\(d=\dfrac{P}{V_v}=\dfrac{3,75}{45\cdot10^{-6}}=\dfrac{250000}{3}\left(\dfrac{N}{m^3}\right)\)

18 tháng 12 2021

 Thể tích dâng lên bằng thể tích của vật :

\(V=175cm^3-130cm^3=45cm^3=4,5.10^{-5}\)

a) Lực đẩy Ác - si - mét tác dụng lên vật là : 

\(F_a=dV=10000.4,5.10^{-5}=0,45N\)

b) Khối lượng riêng :

\(D=P:10V=\dfrac{4,2}{5.10^{-5}.10}=8400\left(\dfrac{kg}{m^2}\right)\)

18 tháng 12 2021

b) Khối lượng riêng :

\(D=P:10V=\dfrac{4,2}{4,5.10^{-5}.10}=7540\left(\dfrac{kg}{m^2}\right)\)

Câu b ở dưới là nhầm nhé

19 tháng 12 2016

Thể tích của vật đó là:

\(V=\frac{m}{D}=\frac{682.5}{10.5}=65\)(cm3) = 0.000065 (m3)

Lực đẩy Ácsimet tác dụng lên vật:

FA = \(d\cdot V=10000\cdot0.000065=0.65\left(N\right)\)

1 tháng 12 2018

ddd

20 tháng 12 2016

Đổi 682,5 g = 0,6825 kg.

10g/cm3 = 10000 kg/m3.

Thể tích của vật là:

D = \(\frac{m}{V}\) -> V = \(\frac{m}{D}=\frac{0,6825}{10000}=0,00006825\) (m3).

Lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật:

FA = d x V = 10000 x 0,00006825 = 0,6825 (N).

câu1: một gầu bằng nhôm có khối lượng 540g, dung tich là 5 lít. Để kéo gầu nước từ đáy giếng lên thì phải mất một công tối thiểu là bao nhiêu? Biết khoảng cách từ đáy giếng đến mặt nước là 5m, từ mặt nước đến miệng giếng là 10m (lực để kéo gầu nước lúc ở trong nước được coi là không đổi). Biết khối lượng riêng của nhôm là 2700kg/m3 của nước là 1000kg/m3câu 2: Hai quả...
Đọc tiếp

câu1: một gầu bằng nhôm có khối lượng 540g, dung tich là 5 lít. Để kéo gầu nước từ đáy giếng lên thì phải mất một công tối thiểu là bao nhiêu? Biết khoảng cách từ đáy giếng đến mặt nước là 5m, từ mặt nước đến miệng giếng là 10m (lực để kéo gầu nước lúc ở trong nước được coi là không đổi). Biết khối lượng riêng của nhôm là 2700kg/m3 của nước là 1000kg/m3

câu 2: Hai quả cầu một quả bằng sắt, một quả bằng đồng có thể tich như nhau. Qủa cầu bằng sắt bị rỗng ở giữa. Nhúng chìm cả hai vào nước. So sánh lực đẩy Ác- si- mét tác dụng lên hai quả cầu.

Câu 3: Một ống nhỏ hình trụ có chiều cao là 100 cm. Người ta đổ thủy ngân vào ống sao cho mặt thủy ngân cách miệng ống là 88cm

a) Tính áp suất của thủy ngân lên đáy ống, biết trọng lượng riêng của htủy ngân là 136000N/m3

b) Nếu thay thủy ngân bằng nước thì có thể tạo được áp suất lên đáy bình như trên không, biết trọng lượng riêng của nước là 10000N/m3

Câu 4: Hai vật A, B có thể tích bằng nhau được nhấn chìm trong một chất lỏng. Vật A nổi lên, còn vật B chìm xuống. Em hãy so sánh lực đẩy Ác-si-mét tác dụng lên hai vật và so sánh trọng lượng của hai vật A và B.

 

1
21 tháng 12 2016

Câu 2: Vì lực đẩy Acsimet chỉ phụ thuộc vào 2 yếu tố là thể tích phần chất lỏng vật chiếm chỗ và trọng lượng riêng của chất lỏng, mà hai quả cầu có thể tích như nhau nên lực đẩy Acsimet giữa hai quả cầu bằng nhau.

Câu 3: Đổi 100 cm = 1 m ; 88 cm = 0,88 m.

a) Áp suất của thủy ngân lên đáy ống là:

p = d x h = 136000 x 0,88 = 119680 (N/m2).

b) Nếu thay thủy ngân bằng nước thì áp suất của nước tác dụng lên đáy bình là :

p = d x h = 10000 x 0,88 = 8800 (N/m2).

Không thể tạo được áp suất như trên.

Câu 4 : Ta có : Vật nổi lên khi FA > P ; vật chìm xuống khi FA < P.

Vậy lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật A lớn hơn lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật B

Trọng lượng của vật B lớn hơn trọng lượng của vật A.