Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Gọi P1 là trọng lượng của miếng đồng, P2 là trọng lượng của nước bị miếng đồng chiếm chỗ ở đáy hồ.
Ta có: P1 = V.d1 và P2 = V.d2
Công do trọng lực tác dụng lên miếng đồng thực hiện được khi miếng đồng rơi từ mặt hồ xuống đáy hồ là:
A1 = P1.h = 10.m1.h
Công này một phần dùng để đưa lượng nước miếng đồng chiếm chỗ từ đáy hồ lên mặt hồ, một phần làm tăng nhiệt của miếng đồng do ma sát với nước.
Gọi A2 là công dùng để đưa nước lên:
Nhiệt lượng miếng đồng nhận được:

Thể tích khối đá: \(V=0,5^3=0,125m^3\)
a)Lực đẩy Ác-si-mét: \(F_A=d\cdot V=10000\cdot0,125=1250N\)
b)Trọng lượng khối đá khi chìm lên đáy hồ:
\(P=d\cdot V=25000\cdot0,125=3125N\)
c)Khi khối đá có độ chìm tăng gấp 2 lần thì lực đẩy Ác-si-mét cũng tăng 2 lần.

Gọi chiều cao phần chìm của khối gỗ trong nước là x
Khi thả khối gỗ nổi trên mặt nước ta có
P = FAFA
=> d.S.h = d0d0.S.x
=> 2/3 d0d0 .h = d0d0.x
=> x = 2/3 .h = 2/3 .30 = 20 cm
Lực cần tác dụng để nhấn chìm khối gỗ xuống mặt nước là
F = F_A_1F_A_1 - P = (d0d0 - d).S.h = 1/3 .d0d0.S.h = 15 N
Công để nhấn chìm khối gỗ xuống mặt nước
A1A1 = F/2 .(h-x) = 15/2 . (30 - 20).10−210−2 = 0.75 J
Công để nhấn chìm khối gỗ xuống đáy
A2A2 = F . (H - h) = 15.(0.8 - 30.10−210−2) = 7.5 J
Tổng công phải thực hiện là
A = A1+A2A1+A2 = 0.75 + 7.5 = 8.25 J
câu hỏi trước cần thì ko ai giải.Đến khi đố thì ai cũng trả lời

Câu 1:
a) Mình sẽ coi là thả nằm nha, tại đề ko cho bik là thả như thế nào
Thể tích sà lan hình hộp chữ nhật:
V = 20.5.4 = 400 (m3)
Vì vật ở trạng thái lơ lửng nên:
FA = P
10.Dn.Vch = 10.m
Dn.(V - Vn) = m
Dn.(400 - 20.5.2,5) = m
1000.150 = m
m = 150 000 (kg) = 150 (tấn)
b)
Vì vật vẫn ở trạng thái lơ lửng nên:
FA' = P'
10.Dn.Vc' = 10. (m + m2)
Dn.Vc' = 150 000 + 50 000
1000 . 20. 5. h' = 200 000
h' = 2 (m)
Câu 2:
a) Thể tích của quả cầu sắt:
V = \(\dfrac{m}{D}=\dfrac{156}{7,8}=20\left(cm^3\right)\)= 0,00002 (m3)
b)
m = 156g \(\Rightarrow\) P = 1,56 (N)
Lực đẩy Ác - si - mét tác dụng lên vật:
FA = dn.V = 10000.0,00002 = 0,2 (N)
Trọng lượng của vật khi nhúng chìm trong nước:
P' = P - FA = 1,56 - 0,2 = 1,36 (N)

TT
\(h=12m\)
\(d=10000N/m^3\)
\(p=?\left(N/m^2\right)\)
\(giải\)
Áp suất của nước tác dụng lên đáy hồ là:
\(p=h\times d=12\times10000=120000\left(N/m^2\right)\)
Thể tích nước trong hồ:
200 x 150 x 2,5 = 75000(m3)
Khối lượng nước trong hồ:
75000 x 1 = 75000(tấn)
Đ.số: 75000 tấn nước