Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Xét trường hợp đoạn mạch có điện trở R, hãy chứng tỏ rằng công suất điện của đoạn mạch được tính theo công thức
P = I2R = #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 9

P= U.I = R.I.I = I2R= \(\dfrac{I^2.R^2}{R}\)= \(\dfrac{U^2}{R}\)

Bài 2
Tóm tắt :
l = 320m
\(\rho=1,7.10^{-8}\Omega m\)
d = 8mm = 8.10-3m
__________________________
a) R = ?
b)\(l'=\dfrac{l}{2}\)
U=13,86V
I = ?
GIẢI
a) Tiết diện của dây là :
\(S=\pi.r^2=\pi.\left(\dfrac{d}{2}\right)^2=3,14.\left(\dfrac{8.10^{-3}}{2}\right)^2=5,024.10^{-5}\left(m^2\right)\)
Điện trở của dây là :
\(R=\rho.\dfrac{l}{S}=1,7.\dfrac{320}{5,024.10^{-5}}\left(\Omega\right)\) (Chỗ này bấm máy tính ra nhé, nhác bấm quá :)
b) \(l'=\dfrac{l}{2}=\dfrac{320}{2}=160\left(m\right)\)
=> \(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{13,86}{1,7.\dfrac{320}{5,024.10^{-5}}}\left(A\right)\) (Bấm máy tính đoạn này nữa nhé)
Bài 1 :
Tóm tắt :
\(m=0,54kg\)
\(S=0,1mm^2=0,1.10^{-6}m^2\)
\(D=2,7g/cm^3=2700kg/m^3\)
\(\rho=2,8.10^{-8}\Omega m\)
____________________________________
\(R=?\)
GIẢI :
Thể tích của dây đồng là :
\(V=\dfrac{m}{D}=\dfrac{0,54}{2700}=2.10^{-4}\left(m^3\right)\)
Chiều dài của dây đồng là :
\(V=S.l=>l=\dfrac{V}{S}=\dfrac{2.10^{-4}}{0,1.10^{-6}}=2000\left(m\right)\)
Điện trở của cuộn dây đồng là :
\(R=\rho.\dfrac{l}{S}=2,8.10^{-8}.\dfrac{2000}{0,1.10^{-6}}=560\Omega\)

Cho hai điện trở R1 và R2. Hãy chứng minh rằng:
a. Khi cho dòng điện chạy qua đoạn mạch gồm R1 và R2 mắc nối tiếp thì nhiệt lượng tỏa ra ở mỗi điện trở này tỉ lệ thuận với các điện trở đó: #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 9

Nhầm môn à