Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Bạn xem lại đề nhé! Có thể tham khảo đề và đáp án ở link này nhé!!
Câu hỏi của Bùi Thanh Hương - Toán lớp 5 - Học toán với OnlineMath
Giá tiền 1kg gạo nếp là: 22 500 : 3 = 7 500 đồng/kg
Giá tiền 1kg gạo tẻ là: 7 500 x 2/3 = 5 000 đồng
Số kg gạo tẻ mẹ mua là: 3 x 1,5 = 4,5 kg
Số tiền để mua gạo tẻ là: 4,5 x 5000 = 22 500 đồng
Vậy tổng số tiền mẹ mua hai loại gạo là: 22 500 + 22 500 = 45 000 đồng
ĐS:...
Giá tiền của 1 kg gạo nếp là:
22500 : 3 = 7500 (đồng)
Giá tiền của 1 kg gạo tẻ là:
7500 x 2/3 = 5000 (đồng)
Mẹ mua số kg gạo tẻ là:
3 x 3/2 = 4,5 (kg)
Mẹ mua hết số tiền là:
22500 + 4,5 x 5000 = 45000 (đồng)
ĐS:...
giá tiền 1kg gạo nếp là:
10800 : 1,5 = 7200 ( đồng )
giá tiền 1 kg gạo tẻ là :
7200 : 3 x 2 = 4800 ( đồng )
người đó mua số kg gạo tẻ là :
1,5 x 1,5 = 2,25 ( kg )
giá tiền 2,25 kg gạo tẻ là :
2,25 x 4800 = 10800 ( đồng )
người đó mua gạo hết số tiền là:
10800 + 10800 = 21600 ( đồng )
Đ/S : 21600 đồng
Mua 8,5 kg gạo tẻ hết số tiền là:
14600*8,5=124100 (đồng)
Mua 3,5 kg gạo nếp hết số tiền là:
21000*3,5=73500 (đồng)
Mua cả 2 loại gạo hết số tiền là :
124100+73500=197600 (đồng)
Đáp số: 197600 đồng.
Mẹ đã mua 12 kg gạo nếp và 25 kg gạo tẻ !
Tính lại : 12 kg gạo nếp có giá trị 12 x 35.000 = 420.000 ( đồng )
25 kg gạo tẻ có giá trị 25 x 18.000 = 450.000 ( đồng )
Mà bt mẹ đi chợ mua 37 kg nếp và tẻ hết 870.000
37 = 12 + 15 ( thỏa mãn )
870.000 = 420.000 + 450.000 ( thỏa mãn )
Mình nghĩ:
Tổng số phần 1 kg gạo tám và gạo nếp là: 5+7=12(phần)
Giá bán 1 kg gạo tám là : 36000:12x5=15000(đồng)
Giá bán 1 kg gạo nếp là: 36000-15000=21000(đồng)
Vậy...................
gạo tám :15 nghìn/1kg
gạo nếp :21nghin /1kg