K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

24 tháng 4

Gọi:

  • Giá 1 kg gạo ban đầu là: x (đồng)
  • Giá 1 kg đường ban đầu là: y (đồng)

Số tiền mẹ Lan mang theo:

  • Mẹ Lan dự định mua 10 kg gạo5 kg đường
  • Tổng tiền ban đầu mẹ Lan mang theo là:
    \(10 x + 5 y\)

Khi giá thay đổi:

  • Gạo tăng 600 đồng → Giá mới: \(x + 600\)
  • Đường giảm 1200 đồng → Giá mới: \(y - 1200\)

Số tiền thực tế phải trả:

\(10 \left(\right. x + 600 \left.\right) + 5 \left(\right. y - 1200 \left.\right)\)

Tính biểu thức này:

\(= 10 x + 6000 + 5 y - 6000 = 10 x + 5 y\)


Kết luận:

Số tiền thực tế mẹ Lan phải trả vẫn bằng đúng số tiền ban đầu mang theo, nên:

Mẹ Lan vẫn đủ tiền để mua như dự định.

28 tháng 3 2020

ọi số kg gạo Quế Lâm là x

        giá gạo tám thơm là a

        giá gạo Quế Lâm là b

Với cùng 1 số tiền thì số kg gạo và giá gạo là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch

⇒ 5a = x . b

Mà a = 70% b

⇒ 5 . 70%b = x . b

⇒ 5 . 0,7= x 

⇒    3,5   = x

Vậy cũng số tiền đó thì mẹ mua được 3,5 kg gạo Quế Lâm

chúc bạn học tốt !!!

27 tháng 4 2020

Đáp án: 3,5 kg gạo Quế Lâm 

 

Giải thích các bước giải:

 Gọi số kg gạo Quế Lâm là x

        giá gạo tám thơm là a

        giá gạo Quế Lâm là b

Với cùng 1 số tiền thì số kg gạo và giá gạo là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch

⇒ 5a = x . b

Mà a = 70% b

⇒ 5 . 70%b = x . b

⇒ 5 . 0,7= x 

⇒    3,5   = x

Vậy cũng số tiền đó thì mẹ mua được 3,5 kg gạo Quế Lâm

chúc bạn học tốt

 
 
27 tháng 4 2020

?????? j

2 tháng 4 2022

-Số tiền bạn An mua 2 kg nho Úc có tính thuế VAT là:

              \(122000.2.\left(100\%+10\%\right)=268400\left(đồng\right)\)

-Số tiền bạn An mua 3,5 kg táo có tính thuế VAT là:

              \(65000.3,5.\left(100\%+10\%\right)=250250\left(đồng\right)\)

-Số tiền bạn An mua hết các đồ hàng trên là:

               \(268400+250250=518650\left(đồng\right)\)

-Số tiền còn lại của bạn An sau khi mua hết các đồ trên:

               \(550000-518650=31350\left(đồng\right)\)

-Vì \(313500>30000\) nên bạn An còn đủ tiền để mua 1 cái bánh giá 30000 đồng 

Số tiền phải bỏ ra là:

2*122000*110%+3,5*65000*110%

=518650 đồng<550000

=>An vẫn đủ tiền trả

2 tháng 1 2020

a)3,5kg

b)3,5kg

3 tháng 12 2017

mk giải theo kiểu giả sử:

Cho giá tiền 1 hộp sữa là 100000 đồng

Nếu không giảm gía thì giá tiền 24 hộp sữa là:

100000x24=2400000(đồng)

Sau khi giảm giá 25% thì giá tiền 1 hộp là:

100000:100x(100-25)=75000(đồng)

Vậy mẹ Lan sẽ mua được:

2400000:75000=32(hộp sữa)

20 tháng 11 2018

Đáp án :

32 hộp  sữa

Học tốt

#Girl#

3 tháng 12 2017

mẹ mua được 32 hộp sữa

3 tháng 12 2017

số hộp sữa được giảm giá là:

     24:100x25%=6 hộp

mẹ lan có thể mua được số học sữa là

   24+6=30 hộp

          đáp số :30 hộp sữa