Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

C2H4, C3H6, C4H8 cùng là anken nên có công thức chung là CnH2n
2CO + O2 → 2CO2↑ (1)
x → x (mol)
2H2 + O2 → 2H2O (2)
y → y (mol)
CnH2n + O2 → nCO2 + 2nH2O (3)
Sản phẩm cháy thu được gồm có CO2 và H2O.
Khi hấp thụ vào dd Ca(OH)2: 0,04 mol thu được dung dịch Y, thêm từ từ Ba(OH)2 vào dung dịch Y thu được kết tủa của các ion kim loại => CO2 phản ứng với Ca(OH)2 theo phương trình:
CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3↓ + H2O (4)
CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2 + H2O (5)
Dd Y chứa Ca(HCO3)2
BaCl2 + Ca(HCO3)2 → CaCO3↓ + BaCO3↓ + H2O (6)
m1 = mCaCO3(4)
m2 = mCaCO3(5) + mBaCO3
=> m1 + m2 = ∑ mCaCO3↓ + mBaCO3 = 6,955 (g) (*)
BTNT Ca: => ∑nCaCO3↓ = ∑ nCa(OH)2 (4+5) = 0,04 (mol)
Từ (*)
=> nCaCO3(6) = nBaCO3 = 0,015 (mol)
=> nCaCO3(4) = ∑nCa(OH)2 – nBaCO3 = 0,04 – 0,015 = 0,025 (mol)
BTNT C => ∑ nCO2 = ∑ nCaCO3 + nBaCO3 = 0,04 + 0,015 = 0,055 (mol)
Khối lượng dd Y tăng 0,82 gam so với dd Ca(OH)2 ban đầu
=> mCO2 + mH2O – mCaCO3(4) = 0,82
=> mH2O = 0,82 + 0,025.100 – 0,055.44 = 0,9 (g)
=> nH2O = 0,9 : 18 = 0,05 (mol)
BTKL ta có: mhhX + mO2 = mCO2 + mH2O
=> mO2 = 0,055.44 + 0,9 – 0,92 = 2,4 (g) => nO2 = 0,075 (mol)
BTNT O: nO( trong CO) + 2nO2 = 2nCO2 + nH2O
=> nO( trong CO) = 2.0,055 + 0,05 – 0,075.2 = 0,01 (mol) => nCO = 0,01 (mol)
Từ PTHH (1), (2), (3) ta thấy khi đốt cháy CnH2n luôn cho nH2O = nCO2 => sự chênh lệch mol CO2 và mol H2O là do đốt cháy CO và H2
=> nCO2 – nH2O = x – y = 0,055 – 0,05 = 0,005 (mol)
Mặt khác: nCO – nH2 = x – y = 0,005 (mol)
=> nH2 = nCO – 0,005= 0,01 – 0,005 = 0,055 (mol)

CH3COOH + 2O2 => 2CO2 + 2H2O
C6H12O6 + 6O2 => 6CO2 + 6H2O
nCO2 = V/22.4 = 2.24/22.4 = 0.1 (mol)
Theo phương trình: nCO2 = nO2 = nH2O
=> mO2 = n.M = 32 x 0.1 = 3.2 (g)
=> mH2O = m2 = n.M = 18 x 0.1 = 1.8 (g)
m1 = 4.4 + 1.8 - 3.2 = 3 (g)
CH3COOH + 2O2 -to-> 2CO2 + 2H2O (1)
C6H12O5 + 6O2 -to-> 6CO2 + 6H2O (2)
nCO2= 0.1 mol
Từ (1) và (2) ta thấy:
nO2=nCO2=nH2O= 0.1 mol
mCO2= 0.1*44=4.4g
mH2O= 0.1*18=1.8g
mO2= 0.1*32=3.2g
Áp dụng định luật BTKL có:
mhh + mO2 = mCO2 + mH2O
m1 + 3.2=4.4+1.8
=> m1= 4.4+1.8-3.2=3g

\(n_{KOH}=0,1.2=0,2mol\\ n_{MgSO_4}=0,1.0,8=0,08mol\\ n_{H_2SO_4}=0,1.0,4=0,04mol\)
Vì bazo và axit luôn pư trc nên H2SO4 hết MgSO4 dư.
\(2KOH+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\)
0,08 0,04 0,04 0,08
\(2KOH+MgSO_4\rightarrow Mg\left(OH\right)_2+K_2SO_4\)
0,12 0,06 0,06 0,06
\(Mg\left(OH\right)_2\underrightarrow{t^0}MgO+H_2O\)
0,06 0,06 0,06
\(m_1=m_{Mg\left(OH\right)_2}=0,06.58=3,48g\\ m_2=m_{MgO}=0,06.40=2,4g\\ C_{M\left(K_2SO_4\right)}=\dfrac{0,04+0,06}{0,1+0,1}=0,5M\\ C_{M\left(MgSO_4\right)}=\dfrac{0,08-0,06}{0,1+0,1}=0,1M\)

m dung dịch sau phản ứng = m1 + m2 - m1/23 = 22m1/23 + m2.
C% = [100(40m1/23)]/(22m1/23 + m2) = 4000m1/(22m1 + 23m2)
Gọi:
a là nồng độ phần trăm chất tan.
d là khối lượng riêng của dung dịch
M là phân tử khối của chất tan.
Cm là nồng độ mol
--> Cm = 10ad/M = 60/40 = 1,5 mol/lít.

Chọn B
Đốt cháy anken (xicloankan) cho: nCO2 = nH2O => (m+2)/18 = (m+28)/44 => m = 16
\(C_2H_4:alkene\\ \Rightarrow n_{CO_2}=n_{H_2O}\Rightarrow44n_{CO_2}+18n_{H_2O}=12,4\\ n_{CO_2}=n_{H_2O}=n_{C_2H_4}=0,2mol\\ m_{C_2H_4}=0,2\left(12\cdot2+4\right)=5,6g\)