Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Một hình tam giác có độ dài đáy là 24m, chiều cao bằng 75% độ dài đáy. Tính diện tích hình tam giác.

Chiều cao tam giác là
24 x 75 : 100 = 18 (cm)
Diện tích tam giác là:
24 × 18 : 2 = 216 (cm2)
ĐS: 216 cm2

chiều cao là :
24/2=12
S hình tam giác là :
24x12/2=144

gọi đáy = chiều dài = a
chiều cao= chiều rộng=b
ta có
diện tích hình chữ nhật là: a x b
diện tích hình tam giác là: (a x b):2
do đó diện tích hình tam giác bằng 50% diện tích hình chữ nhật
từ hình vẽ ta thấy S hình tam giác = 1/2=50% S HCN

Đổi: \(50\%=\frac{1}{2}\).
Nếu chiều cao bằng \(1\)phần thì độ dài đáy là \(2\)phần.
Tổng số phần bằng nhau là:
\(1+2=3\)(phần)
Chiều cao là:
\(75\div3\times1=25\left(cm\right)\)
Độ dài đáy là:
\(75-25=50\left(cm\right)\)
Diện tích hình tam giác đó là:
\(50\times25\div2=625\left(cm^2\right)\)
một hình tam giác có chiều cao 8,4 m và bằng 70 phần trăm độ dày đây tính diện tích hình tam giác đó

giải:
độ dài đáy của hình tam giác:
8,4 : 70 x 100 = 12 ( m )
diện tích hình tam giác:
8.4 x 12 : 2 = 51 ( m2 )
Đáp số: 51 m2
Đáy của hình tam giác là :
24 : 100 x 75 = 18 (m)
Diện tích hình tam giác là :
(18 x 24) : 2 = 216 (m2)
ĐS : 216 m2
Đáy là : 24 : 100 x 75 = 18 ( m )
Diện tích là : 18 x 27 : 2 = 243 ( m2 )