Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Mua 8kg gạo nếp và 8kg gạo tẻ hết:
165000+179000= 344000(đồng)
Mua 1kg gạo nếp và 1 kg gạo tẻ hết:
344000:8= 43000(đồng)
Mua 3kg gạo nếp và 3kg gạo tẻ hết:
43000 x 3= 129000(đồng)
Mua 2 kg gạo tẻ hết:
165000 - 129000= 36000 (đồng)
1kg gạo tẻ có giá:
36000:2=18000(đồng)
1 kg gạo nếp có giá:
(129000 - 18000 x 3):3=25000(đồng)
Đ.số: gạo tẻ 18000 đồng/kg , gạo nếp 25000 đồng/kg
Số tiền 15 kg gạo nếp và 25 kg gạo tẻ là :
\(165000x5=825000\left(đồng\right)\)
Số tiền 15 kg gạo nếp và 9 kg gạo tẻ là :
\(179000x3=537000\left(đồng\right)\)
Hiệu số kg gạo tẻ lúc này là :
\(25-9=16\left(kg\right)\)
Tổng số tiền lúc này là :
\(825000-537000=\text{288000}\left(đồng\right)\)
Số tiền 1 kg gạo tẻ là :
\(\text{288000}:16=18000\left(đồng\right)\)
Số tiền 1 kg gạo nếp là :
\(\left[179000-\left(3x18000\right)\right]:5=25000\left(đồng\right)\)
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Giá tiền 1kg gạo nếp là: 22 500 : 3 = 7 500 đồng/kg
Giá tiền 1kg gạo tẻ là: 7 500 x 2/3 = 5 000 đồng
Số kg gạo tẻ mẹ mua là: 3 x 1,5 = 4,5 kg
Số tiền để mua gạo tẻ là: 4,5 x 5000 = 22 500 đồng
Vậy tổng số tiền mẹ mua hai loại gạo là: 22 500 + 22 500 = 45 000 đồng
ĐS:...
Giá tiền của 1 kg gạo nếp là:
22500 : 3 = 7500 (đồng)
Giá tiền của 1 kg gạo tẻ là:
7500 x 2/3 = 5000 (đồng)
Mẹ mua số kg gạo tẻ là:
3 x 3/2 = 4,5 (kg)
Mẹ mua hết số tiền là:
22500 + 4,5 x 5000 = 45000 (đồng)
ĐS:...
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
gạo tẻ người đó mua :
1,5 : 2 . 3 = 2,25 kg
giá tiền của lượng gạo tẻ là:
10800 : 3 . 2 = 7200 đồng
người đó mua gạo hết :
10800+7200=18000 đồng
chữ viết xấu quá , tui ko đọc được
Mua 1 kg gạo nếp hết : 10800 : 1,5 = 7200đ
Ng đó mua số kg gạo tẻ là : 1,5*1,5=2,25kg
Giá tiền mua 1 kg gạo tẻ là : 7200*2/3 = 4800đ
Chỗ này mk làm tắt nha!!!Ng đó mua gạo hết : 10800 + (4800*2,25)=21600đ
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
thieu
7500:3x2=5000d
so luong kg gao te la
3x3/2=4,5kg
so tien kg gao te la
4,5x5000=22500d
so tien nguoi do mua la
22500+22500=45000d
![](https://rs.olm.vn/images/avt/0.png?1311)
Lời giải:
Giá tiền 1 kg gạo nếp: $10800:1,5=7200$ (đồng)
Giá tiền 1 kg gạo tẻ: $7200\times 2:3=4800$ (kg)
Số tiền mua gạo tẻ: $4800\times 1,5\times 1,5=10800$ (đồng)
Tổng số tiền mua gạo: $10800+10800=21600$ (đồng)
Giá \(8kg\)gạo nếp và \(18kg\)gạo tẻ là:
\(188000\times2=376000\)(đồng)
Giá tiền mỗi ki-lô-gam gạo tẻ là:
\(\left(376000-232000\right)\div\left(18-6\right)=12000\)(đồng)
Giá tiền mỗi ki-lô-gam gạo nếp là:
\(\left(232000-12000\times6\right)\div8=20000\)(đồng)