K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

DD
12 tháng 2 2022

Giá \(8kg\)gạo nếp và \(18kg\)gạo tẻ là: 

\(188000\times2=376000\)(đồng) 

Giá tiền mỗi ki-lô-gam gạo tẻ là: 

\(\left(376000-232000\right)\div\left(18-6\right)=12000\)(đồng) 

Giá tiền mỗi ki-lô-gam gạo nếp là: 

\(\left(232000-12000\times6\right)\div8=20000\)(đồng) 

7 tháng 8 2023

Mua 8kg gạo nếp và 8kg gạo tẻ hết:

165000+179000= 344000(đồng)

Mua 1kg gạo nếp và 1 kg gạo tẻ hết:

344000:8= 43000(đồng)

Mua 3kg gạo nếp và 3kg gạo tẻ hết:

43000 x 3= 129000(đồng)

Mua 2 kg gạo tẻ hết:

165000 - 129000= 36000 (đồng)

1kg gạo tẻ có giá:

36000:2=18000(đồng)

1 kg gạo nếp có giá:

(129000 - 18000 x 3):3=25000(đồng)

Đ.số: gạo tẻ 18000 đồng/kg , gạo nếp 25000 đồng/kg

7 tháng 8 2023

Số tiền 15 kg gạo nếp và 25 kg gạo tẻ là :

\(165000x5=825000\left(đồng\right)\)

Số tiền 15 kg gạo nếp và 9 kg gạo tẻ là :

\(179000x3=537000\left(đồng\right)\)

Hiệu số kg gạo tẻ lúc này là :

\(25-9=16\left(kg\right)\)

Tổng số tiền lúc này là :

\(825000-537000=\text{288000}\left(đồng\right)\)

Số tiền 1 kg gạo tẻ là :

\(\text{288000}:16=18000\left(đồng\right)\)

Số tiền 1 kg gạo nếp là :

\(\left[179000-\left(3x18000\right)\right]:5=25000\left(đồng\right)\)

30 tháng 10 2015

Giá tiền 1kg gạo nếp là: 22 500 : 3 = 7 500 đồng/kg

Giá tiền 1kg gạo tẻ là: 7 500 x 2/3 = 5 000 đồng

Số kg gạo tẻ mẹ mua là: 3 x 1,5 = 4,5 kg

Số tiền để mua gạo tẻ là: 4,5 x 5000 = 22 500 đồng

Vậy tổng số tiền mẹ mua hai loại gạo là: 22 500 + 22 500 = 45 000 đồng

ĐS:...

30 tháng 10 2015

Giá tiền của 1 kg gạo nếp là:

                22500 : 3 = 7500 (đồng)

Giá tiền của 1 kg gạo tẻ là:

               7500 x 2/3 = 5000 (đồng)

Mẹ mua số kg gạo tẻ là:

               3 x 3/2 = 4,5 (kg)

Mẹ mua hết số tiền là:

               22500 + 4,5 x 5000 = 45000 (đồng)

                                            ĐS:...

15 tháng 5 2020

Mình cũng đang mắc câu này bạn ê

14 tháng 3 2021

mắc gì thế

14 tháng 2 2016

gạo tẻ người đó mua :

         1,5 : 2 . 3 = 2,25 kg

giá tiền của lượng gạo tẻ là:

        10800 : 3 . 2 = 7200 đồng

người đó mua gạo hết :

        10800+7200=18000 đồng 

chữ viết xấu quá , tui ko đọc được

     

14 tháng 2 2016

Mua 1 kg gạo nếp hết : 10800 : 1,5 = 7200đ

Ng đó mua số kg gạo tẻ là : 1,5*1,5=2,25kg

Giá tiền mua 1 kg gạo tẻ là : 7200*2/3 = 4800đ

Chỗ này mk làm tắt nha!!!Ng đó mua gạo hết : 10800 + (4800*2,25)=21600đ

21 tháng 3 2017

so tien 1kg gao nep

22500:3=7500kg 

so tien 1 kg gao te

21 tháng 3 2017

thieu

7500:3x2=5000d

so luong kg gao te la

3x3/2=4,5kg

so tien kg gao te la 

4,5x5000=22500d

so tien nguoi do mua la 

22500+22500=45000d

AH
Akai Haruma
Giáo viên
24 tháng 8 2024

Lời giải:
Giá tiền 1 kg gạo nếp: $10800:1,5=7200$ (đồng)

Giá tiền 1 kg gạo tẻ: $7200\times 2:3=4800$ (kg) 

Số tiền mua gạo tẻ: $4800\times 1,5\times 1,5=10800$ (đồng)

Tổng số tiền mua gạo: $10800+10800=21600$ (đồng)