K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Gọi vận tốc ban đầu của ô tô là x(km/h)

(Điều kiện: x>0)

Thời gian ô tô đi 180km đầu tiên là: \(\dfrac{180}{x}\left(giờ\right)\)

Độ dài quãng đường còn lại là 400-180=220(km)

Vận tốc của ô tô khi đi trên quãng đường còn lại là:
x+10(km/h)

Thời gian ô tô đi 220km còn lại là \(\dfrac{220}{x+10}\left(giờ\right)\)

Thời gian đi hết quãng đường là 8 giờ nên ta có:

\(\dfrac{180}{x}+\dfrac{220}{x+10}=8\)

=>\(\dfrac{45}{x}+\dfrac{55}{x+10}=2\)

=>\(\dfrac{45x+450+55x}{x\left(x+10\right)}=2\)

=>2x(x+10)=100x+450

=>x(x+10)=50x+225

=>\(x^2-40x-225=0\)

=>(x-45)(x+5)=0

=>\(\left[{}\begin{matrix}x=45\left(nhận\right)\\x=-5\left(loại\right)\end{matrix}\right.\)

Vậy: vận tốc ban đầu của ô tô là 45km/h

15 tháng 8 2024

                   Giải:

Gọi vận tốc ban đầu của ô tô là: \(x\) (km/h) ; \(x\) > 0

Vận tốc lúc sau của ô tô là: \(x+10\) (km/h)

Thời gian ô tô  đi lúc đầu là: 180 : \(x\) (giờ)

Thời gian ô tô đi lúc sau là: (400 -  180) : (\(x+10\))  = \(\dfrac{220}{x+10}\)

Theo bài ra ta có phương trình:

       \(\dfrac{180}{x}\) + \(\dfrac{220}{x+10}\) = 8

        \(\dfrac{45}{x}\) + \(\dfrac{55}{x+10}\) = 2

        45(\(x+10\)) + 55\(x\) = 2.\(x\) (\(x+10\))

       45\(x\) + 450 + 55\(x\) = 2\(x^2\) + 20\(x\)

          2\(x^2\) + 20\(x\) - 55\(x\) - 45\(x\) = 450

           2\(x^2\) + (20\(x\) - 55\(x\) - 45\(x\)) = 450

          2\(x^2\)  + (- 35\(x\) - 45\(x\)) = 450

          2\(x^2\) - 80\(x\) = 450

            \(x^2\) - 40\(x\) = 225

            \(x^2\) - 40\(x\) + 400 = 625

             (\(x-20\))2 = 252

             \(\left[{}\begin{matrix}x-20=25\\x-20=-25\end{matrix}\right.\)

              \(\left[{}\begin{matrix}x=25+20\\x=-25+20\end{matrix}\right.\)

             \(\left[{}\begin{matrix}x=45\\x=-5\end{matrix}\right.\)

\(x=-5\) < 0 (loại)

Vậy \(x=45\)

Kết luận:... 

            

 

 

18 tháng 1 2018

Bạn xem lời giải tại đường link dưới nhé

Câu hỏi của Anh Aries - Toán lớp 8 - Học toán với OnlineMath

Bài 1 : Hai ô tô khởi hành cùng một lúc từ A đến B . Vận tốc của ô tô 1 bằng 3\4 vận tốc của ô tô 2 . Nếu ô tô 1 tăng vận tốc 5km\h ,còn ô tô 2 giảm vận tốc 5km\h thì sau 5 giờ quãng đường ô tô 1 đi được ngắn hơn quãng đường ô tô 2 đã đi là 25km . tính vận tốc mỗi ô tôBài 2 : Một ô tô dự định đi một quãng đường dài 60km trong một thời gian nhất định trước với vận tốc...
Đọc tiếp

Bài 1 : Hai ô tô khởi hành cùng một lúc từ A đến B . Vận tốc của ô tô 1 bằng 3\4 vận tốc của ô tô 2 . Nếu ô tô 1 tăng vận tốc 5km\h ,còn ô tô 2 giảm vận tốc 5km\h thì sau 5 giờ quãng đường ô tô 1 đi được ngắn hơn quãng đường ô tô 2 đã đi là 25km . tính vận tốc mỗi ô tô

Bài 2 : Một ô tô dự định đi một quãng đường dài 60km trong một thời gian nhất định trước với vận tốc dự định . Nhưng trong thực tế nó đi nửa quãng đường đầu với vận tốc hơn vận tốc dự định 10km\h và đi hết quãng đường còn lại với vận tốc kém hơn vận tốc dự định 6km\h và ô tô đến B đúng thời gian dự định . Tính vận tốc và thời gian dự định lúc đầu 

GIÚP MÌNH VỚI MÌNH ĐANG CẦN GẤP CẢM ƠN TRƯỚC

1

gọi vận tốc dự định đi quãng đường AB = x km/giờ (x>0) 
thời gian dự định đi quãng đường AB = 60/x 
--> vận tốc đi nửa đường đầu (đi 30km đầu) = x + 10 
thời gian đi nửa đường đầu = 30/(x + 10) 
--> vận tốc đi nửa đường sau (đi 30 km sau) = x - 6 
thời gian đi nửa đường sau = 30/(x -6) 
Theo đề ta có 
30/(x + 10) + 30/(x - 6) = 60/x 
1/(x + 10) + 1/(x - 6) = 2/x 
x(x-6) + x(x+10) = 2(x-6)(x+10) 
x^2 - 6x + x^2 +10x = 2(x^2 + 4x - 60) 
2x^2 + 4x = 2x^2 + 8x - 120 
4x = 120 
x = 30 (thỏa) 
Vậy thời gian dự định đi quãng đường AB là t = 60/x = 60/30 = 2 giờ 

17 tháng 8 2016

Gọi thời gian dự định đi hết quãng đường là x. 
Độ dài quãng đường AB là: S = v.t = 40x 
Nửa quãng đường là S/2 = 40x/2 = 20x. 
Nửa quãng đường đầu đi vs vtốc dự định (40km/h) 
=> Thời gian đi hết nửa quãng đường đầu là: t1 = S : v1 = 20x : 40 = 1/2x 
Nửa quãng đường đầu đi vs vtốc tăng hơn dự định 10km/h (50km/h) 
=> Thời gian đi hết nửa quãng đường sau là t2 = S : v2 = 20x : 50 = 2/5x 
Tổng thời gian đi hết quãng đường là: t = t1 + t2 = 1/2x + 2/5x = 9/10x 
Do thực tế đến B sớm hơn dự kiến 1h nên ta có: x - 9/10x = 1 => x = 10 (h) 
=> Độ dài quãng đường AB là S = 40.10 = 400 (km). 

6 tháng 7 2017

Gọi vận tốc ô tô dự định đi quãng đường AB là x (km/h).

Có phương trình: Giải sách bài tập Toán 8 | Giải bài tập Sách bài tập Toán 8

Giải ra được x = 30

Thời gian ô tô dự định đi là 2 giờ.

18 tháng 6 2015

Gọi vận tốc của ô tô dự định là x (x>6)

=> Thời gian dự định là \(\frac{60}{x}\)

Nửa quãng đường đầu dài 30 km

Vận tốc đi nửa quãng đường đầu là x+10

=> Thời gian đi nửa quãng đường đầu là \(\frac{30}{x+10}\)

Vận tốc đi nửa quãng đường sau là x−6

=> Thời gian đi nửa quãng đường sau là \(\frac{30}{x-6}\)

Theo bài ra ta có phương trình:

\(\frac{30}{x+10}+\frac{30}{x-6}=\frac{60}{x}\)

Tự giải pt ra được x = 30 (TMĐK)

=> Thời gian ô tô dự định đi quãng đường AB là: \(\frac{60}{30}\)= 2h (CT tính thời gian = quãng đường/ vận tốc)

31 tháng 1 2019

1 ô tổ phải đi AB dài 60km trong 1 tg nhất định. Xe đi nửa đầu quãng đường với vận tốc là 10km/h

6 tháng 5 2015

A) 

Giải: 
gọi vận tốc dự định đi quãng đường AB = x km/giờ (x>0) 
thời gian dự định đi quãng đường AB = 60/x 
--> vận tốc đi nửa đường đầu (đi 30km đầu) = x + 10 
thời gian đi nửa đường đầu = 30/(x + 10) 
--> vận tốc đi nửa đường sau (đi 30 km sau) = x - 6 
thời gian đi nửa đường sau = 30/(x -6) 

Theo đề ta có 
30/(x + 10) + 30/(x - 6) = 60/x 
1/(x + 10) + 1/(x - 6) = 2/x 
x(x-6) + x(x+10) = 2(x-6)(x+10) 
x^2 - 6x + x^2 +10x = 2(x^2 + 4x - 60) 
2x^2 + 4x = 2x^2 + 8x - 120 
4x = 120 
x = 30 (thỏa) 
Vậy thời gian dự định đi quãng đường AB là t = 60/x = 60/30 = 2 giờ 

 

12 tháng 11 2018

0.9h và 40km/h