
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


a) Ta có: \(100\% - 15\% = 85\% \)
Giá của chiếc Tivi sau khi giảm giá:
\(9\,500\,000.\frac{{85}}{{100}} = 8\,075\,000\)(đồng)
b) Ta có: \(100\% - 25\% = 75\% \)
Giá gốc của chiếc điện thoại là:
\(800:75\% = 800:\frac{{75}}{{100}} \approx 1\,067\) (nghìn đồng)

Giá vé sau khi giảm giá là: 50000 x 25% = 50000 x (1-25/100) = 37500
Vậy giá vé sau khi giảm là 37500 đồng

Vì chiếc ô tô đó giảm giá 20 % mà vẫn lãi 20%
=> Số phần trăm tương ứng với giá bán ghi là :
100 + 20 + 20 = 140 (%)
Vậy anh ta phải ghi giá bán chiếc ô tô đó là :
25 000 x 140% = 35 000 (đồng)
Vậy anh ta phải ghi giá bán chiếc ô tô đó là 35 000 để sau khi giảm 20% giá bán thì anh ta vẫn lãi 20% so với giá gốc.

Sau 2 lần chiếc áo đó được giảm giá :
30% + 40% = 70%
Giá cuối cùng của chiếc áo là :
400000 x 70% = 280000 ( đồng )
Đáp số : 280000 đồng

30000 đồng đó là 75% của giá cũ. giá đầu tiên của nó là:
30000:75*100=40000 đồng

Sau khi giảm cả 2 lần thì còn lại 81 % giá bình thường:
Ta có tóm tắt :
81 % giá bán : Lãi 105,3 % so với giá gốc
100 % giá bán : Lãi ? % so với giá gốc:
Giá bình thường so với giá gốc :
81 x 105,3 : 100=85,293 %
Đáp số : 85,293 %
a, Giảm giá 8% thì giá lúc hạ so với giá gốc chiếm số phần trăm là:
100% - 8% = 92% ( giá gốc)
92% giá gốc ứng với số tiền là 7 866 000 (đồng)
Giá gốc là: 7 866 000 : 92 \(\times\) 100 = 8 550 000 (đồng)
b, Giảm 5% thì giá giảm so với giá gốc chiếm số phần trăm là:
100% - 5% = 95% ( giá gốc)
7 866 000 đồng ứng với số phần trăm là 95% giá gốc
Vậy giá gốc là: 7 866 000 : 95 \(\times\) 100 = 8 280 000 ( đồng)
Kết luận:..