K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

15 tháng 4 2021

Gọi giá xăng tháng 1 là x (nghìn đồng/lít) \(\left(x>12\right)\)

Thì giá xăng tháng 2 là \(x-12\)(nghìn đồng/lít)

Vì tháng 1 dùng 20 lít xăng , tháng 2 dùng 15 lít xăng, cả 2 tháng mua hết 740 000 tiền xăng. Ta có phương trình:

\(20x+15\left(x-12\right)=740\Leftrightarrow35x=920\Leftrightarrow x=\dfrac{184}{7}\left(t.m\right)\)

Vậy giá xăng tháng 1 là \(\dfrac{184000}{7}\)(nghìn đồng/lít)

28 tháng 4 2021

Cảm ơn bạn nhé !

 

31 tháng 12 2016

ta có:

tháng 1: 25000

tháng 2: 2x25000

tháng 3:2^2x25000

...........

tháng 12:2^11x25000

=> tổng 12 tháng người đó được trả số tiền là:

S= 25000+2x25000+2^2x25000+2^3x25000+...+2^11x25000

S= 25000( 1+2+2^2+2^3+...+2^11)

đặt A= 1+2+2^2+...+2^11 (1)

=> 2A= 2+2^2+2^3+...+2^12 (2)

lấy lần lượt từng vế của vế (2) trừ đi lần lượt từng vế của vế (1) 

=> 2A-A = ( 2+2^2+2^3+2^4+...+2^12)- (1+2+2^2+...+2^11)

=> A= 2+2^2+2^3+...+2^12-1-2-2^2-...-2^11

=> A= 2^12-1 = 4095

=> S= 25000* 4095= 102375000 đồng 

=> anh ta nên chọn cách 2

31 tháng 12 2016

minh nhe minhf con 5 nua la dc 300 roi

26 tháng 7 2019

mấy câu hỏi trong phần câu hỏi  tương tự không giống bài mình nhé

bài 1 :Cô Hoa dùng một cái cân đĩa để bán hàng, một bên cô để quả cân 1000g, đặthai gói hàng như nhau và bốn quả cân nhỏ, mỗi quả cân nặng 100g thì cân thăng bằng.Nếu khối lượng mỗi gói hàng là x( gam), thì điều đó có thể được mô tả bởi phươngtrình nào? Tìm khối lượng mỗi gói hàng đó?Bài 2: Một cái sân hình chữ nhật có chiều rộng là y(m), chiều dài lớn hơn chiều rộng2m và...
Đọc tiếp

bài 1 :Cô Hoa dùng một cái cân đĩa để bán hàng, một bên cô để quả cân 1000g, đặt
hai gói hàng như nhau và bốn quả cân nhỏ, mỗi quả cân nặng 100g thì cân thăng bằng.
Nếu khối lượng mỗi gói hàng là x( gam), thì điều đó có thể được mô tả bởi phương
trình nào? Tìm khối lượng mỗi gói hàng đó?

Bài 2: Một cái sân hình chữ nhật có chiều rộng là y(m), chiều dài lớn hơn chiều rộng
2m và có chu vi là 20m.
a. Viết biểu thức biểu thị chu vi hình chữ nhật theo y
b. Tính chiều dài, chiều rộng cái sân
c. Người ta dùng loại gạch hình vuông có cạnh 4dm để lát hết cái sân đó. Biết giá tiền
1 viên gạch là 20 000 đồng. Hỏi người ta phải trả bao nhiêu tiền gạch?

Bài 3: Một xe máy khởi hành từ Buôn Ma Thuột đi Nha Trang với vận tốc trung bình
40km/h, sau đó 1 giờ một ô tô cũng khởi hành từ Buôn Ma Thuột đi Nha Trang với
vận tốc trung bình 50km/h.
a/ Viết phương trình biểu thị việc ô tô gặp xe máy sau x giờ, kể từ khi ô tô khởi hành

b/ Sau mấy giờ kể từ khi xe máy khởi hành thì hai xe gặp nhau ?

Bài 4: Một lớphọc có x học sinh trong đó một nửa thích học môn toán, một phần tư
thích học nhạc, một phần bảy thích học tiếng Anh, ngoài ra còn có ba bạn thích học tất
cả các môn.
a/ Viết phương trình biểu thị số học sinh của cả lớp.
b/ Tính số học sinh thích học môn Nhạc

Bài 5: Bác Hòa có 50.000.000 đồng tiền gửi ngân hàng với lãi suất x% trên tháng.
Sau một năm bác nhận về số tiền cả gốc và lãi là 53 900 000 đồng.
a/ Viết phương trình biểu thị số tiền sau một năm bác nhận được
b/ Tính lãi suất tiền gửi trên một tháng?

0