K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

X là este no đơn chức mạch hở; Y là este đơn chức không no, chứa một liên kết đôi C=C. Đốt cháy 18,32 gam hỗn hợp E chứa X và Y cần dùng 23,744 lít O2 (đktc) thu được 19,264 lít CO2 (đktc) và H2O. Mặt khác thủy phân hoàn toàn E trong dung dịch NaOH thu được 2 muối (A, B) của 2 axit cacboxylic (MA < MB, A và B có cùng số nguyên tử hidro trong phân tử) và một ancol Z duy nhất. Cho các nhận định sau :(a)...
Đọc tiếp

X là este no đơn chức mạch hở; Y là este đơn chức không no, chứa một liên kết đôi C=C. Đốt cháy 18,32 gam hỗn hợp E chứa X và Y cần dùng 23,744 lít O2 (đktc) thu được 19,264 lít CO2 (đktc) và H2O. Mặt khác thủy phân hoàn toàn E trong dung dịch NaOH thu được 2 muối (A, B) của 2 axit cacboxylic (MA < MB, A và B có cùng số nguyên tử hidro trong phân tử) và một ancol Z duy nhất. Cho các nhận định sau :

(a) Từ A bằng một phản ứng có thể điều chế trực tiếp ra CH4.

(b) Đun nóng Z với H2SO4 đặc ở 1700C thu được một anken duy nhất.

(c) Y và B đều làm mất màu Br2 trong CCl4.

(d) Khi đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp chứa A và B ở bất kỳ tỉ lệ mol nào đều thu được nCO2 = nH2O.

Số nhận định đúng là

A. 3.  

B. 2.  

C. 4.  

D. 1.

0
12 tháng 4 2017

a) Este là sản phẩm của phản ứng giữa axit và ancol. S

b)Este là hợp chất hữu cơ trong phân tử có nhóm COO- .S

c) Este no, đơn chức, mạch hở có công thức phân tử CnH2nO2, với n ≥ 2.Đ

d) Hợp chất CH3COOC2H5 thuộc loại este.Đ

e) Săn phẩm của phản ứng giữa axit và ancol là este.S

28 tháng 8 2015

Số mol KOH: n =0,1 mol

0,0375 mol este khi thủy phân cần 4,2 g KOH =) Meste = (5,475 : 0,0375) =146 (g/mol) là este 2 chức nên  (COOCH2CH2CH3)2   CH(COOCH3)3 sai.

Muối là(RCOOK)2. nmuối = neste = 0,0375 (mol)

=) Mmuối = R+166 = (6,225: 0,0375) =166

=) R =0 và axit là HOOC-COOH

Meste =146 =) gốc ancol 2R =146 -88 = 58. R = 29 hay C2H5

Vậy este là (COOC2H5)2

26 tháng 7 2016

0.1 mol chất béo => 0.1 mol glixerol C3H8O3 là 9,2 g

26 tháng 7 2016

Có 0,1 mol chất béo \(\Rightarrow\) tạo ra 0,1 mol glixerol.
\(\Rightarrow\) m = 0,1 x 92 = 9,2 gam.

7 tháng 7 2016

X + NaOH →  Y + CH4O mà CH4O là CH3OH

=> X là este của CH3OH với amino axit

=> X có CTCT : H2NRCOOCH3 (H2NCH2CH2COOCH3 hoặc H2NCH(CH3)COOCH3)

Ứng với 2 chất X trên, Z là ClH3NCH2CH2COOH hoặc H2NCH(NH3Cl)COOH

Trong các đáp án đã cho, cặp chất CH3CH(NH2)COOCH3 và CH3CH(NH3Cl)COOH thỏa mãn

=> Đáp án B

 
7 tháng 7 2016

Very Easy

9 tháng 7 2016

Amino axit chứa nhóm -COOH trong phân tử

=> Mang đầy đủ tính chất của axit cacbonxylic, do đó amino axit có phản ứng este hóa

=> Đáp án B


 
9 tháng 7 2016

Chúc học tốt

22 tháng 6 2016

Từ C2H4O2 ta có: M = 60 g/mol; mC = 2 x 12 = 24 g; mH = 4 x 1 = 4 g;

MO = 2 x 16 = 32 g.

%C = (24 : 60) x 100% = 40%; %H = (4 : 60) x 100% = 6,67%;

%O = 100% - 40% - 6,67% = 53,33%. 



 

25 tháng 5 2016

Polietilen (- CH2-CH2-) công thức của monome là CH2=CHcó tên gọi là Etilen

Cao su Buna (- CH2 - CH=CH - CH-) công thức monome là CH= CH - CH = CH2

( - NH - CH- CO -)Công thức của monome là NH- CH- COOH có tên thay thế là axit 2-aminoetanoic, Tên hệ thống là  axit aminoaxetic, Tên thường là Glyxin, kí hiệu Gly